หัวข้อ: นก.....ขุนทองเจ้าเล่ห์

ศิลปิน นักเขียน สัญลักษณ์ของ maanoy

นก.....ขุนทองเจ้าเล่ห์

นกพูดได้
    บ้านเศรษฐีผู้มีอันจะกินเลี้ยงนกขุนทองไว้....ในบ้าน..
    เจ้าของบ้านหัดให้นกขุนทองพูดภาษาคนจนแตกฉานพูดได้หมด
    บ่อยครั้งที่นกขุนทอง ออกจากกรง ออกแล้วไม่ธรรมดาชอบไปเล่นเจ้าชู้กับไก่ กับเป็ดเป็นประจำ
    เจ้าของเลยลงโทษด้วยการถอนขนหัว....จนแล้วจนเล่า...เจ้านกขุนทองก็ไม่ได้สนใจกับโทษที่ได้รับ
    วันหนึ่งเศรษฐีเจ้าของบ้านได้จัดงานแต่งงานให้ลูกสาว เจ้านกขุนทองได้รับเกียรติในงาน ให้เป็นผู้เชิญแขกหน้าบ้าน
    เจ้าของกับชับบอกให้นกขุนทองว่าผู้หญิงผมยาวๆนะ ผู้ชายผมสั้นๆ
    ผู้หญิงผมยาว ให้พูดว่าหญิงทางซ้าย ผู้ชายผมสั้นให้พูดว่า ชายทางขวา
    หญิงทางซ้าย..ๆๆ....ชายทางขวา..ๆๆ.เสียงนกขุนทอง..เจื่อยแจ้ว...เชิญแขกผู้มีเกียรติเข้ามาในงาน
    ได้เวลาพระมาในพิธี.พอดี..เจ้านกขุนทองเห็นแปลกๆๆ ใส่เหลืองทั้งชุด แต่หัวไม่มีผม..ก็เลยสับสนไม่รู้จะพูดอย่างไร
    เลยนึกขึ้นได้
    พอเห็นพระนกขุนทองนึกขี้นได้ว่าตัวเองโดนทำโทษเพราะอะไรจึงพูดไปว่า
    พวกที่ปี้เป็ดปี้ไก่มาทางนี้.....5555555

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    555555555 โอ้ยยยยย น้อ...นกหยังคือจังไรแท้....

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ไทสกลฯ
    :g- 555555 โอ้ย..ย สิว่ามันโง่ ก่ะบ่ค่อยถืกเนาะ สิว่ามันฉลาดก่ะบ่คือ ที่แน่ๆ มันจังไร คือว่าอีหลีหั่นหละ ..

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนไกลบ้าน2009
    5555+ตลกคัก(หายเครียดเลยมุกนี้)ขอบคุณคนPostครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนอนชาเขียวโออิชิ
    อ.ปะคำ จ.บุรีรัมย์
    5555555555555
    นกกะดาย แสนรู้แท้

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา
    ฮ่วย...มันกะนึกว่าแต่ซุมเดียวกันตั้วน้อ