หัวข้อ: เปิดตัว ครัวเซียงเหมี่ยงฯ กับหมูกระทะ ครับผม...

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว

เปิดตัว ครัวเซียงเหมี่ยงฯ กับหมูกระทะ ครับผม...

กลับเมืองไทย มีโอกาส ได้เฮ็ดหมูกระทะเลี้ยงสมาชิกครอบครัว ซึ่งปกติเซียงเหมี่ยงฯ มักเฮ็ดแนวอยู่แนวกิน กะแซบแหน่บ่แซบแหน่ กะเห็นกินกันได้เรื่อย ๆ มื่อนี่เลยขอเปิดตัวครัวเซียงเหมี่ยงฯ กับบ้านมหา นี่ล่ะครับ เซิญแซบกับหมูกระทะสูตรเซียงเหมี่ยงฯ เด้อครับ

เริ่มด้วยการเตรียมเนื้อเนาะ เซียงเหมี่ยงฯ ใช้เนื้อสัน สามชั้น ตับ และ เนื้อไก่ครับ
    เปิดตัว ครัวเซียงเหมี่ยงฯ กับหมูกระทะ ครับผม...

นี่ไก่ครับ เซียงเหมี่ยงฯ เลาะหนังออก เอาไว้เฮ็ดเข้ามันไก่ หนังใช้เจียวน้ำมันผัดเข้ามันไก่

นี่สามชั้นครับ หมูกระทะ ขาดสามชั้นไป รสชาดของหมูกระทะลดลงทันทีครับ ไผ ย่านอ้วนกะบ่ต้องครับ เซียงเหมี่ยงฯ มักหลายครับ สามชั้น บ่ย่านอ้วน ฮ่า ๆ

ครับ หลังจากเตรียมเนื้อทุกอย่างแล้วอัดกันเอ้เหล้ แบบนี้ครับ เนื้อสัน สามชั้น ตับ เนื้อไก่

เครื่องหมักครับ ซีอิ้วขาว ซอสหอยนางรม น้ำตาล น้ำมันพืช เห็นขวดน้ำปลานั่นบ่แหม่นครับ วางทับถุงพลาสติดบ่ให้ปลิวซื่อ ๆ ครับ ฮ่า ๆ เซียงเหมี่ยงฯ บ่ใช้น้ำปลาเพราะว่าคาว และ รสเค็ม ได้จากซอส ทั้งสองอย่างอยู่แล้ว น้ำตาลให้ความหวาน น้ำมันพืชให้ความนุ่ม

หน้าตาหลังจากหมักเนื้อครับผม

เพิ่มไข่ไก่เข้าไปสองฟอง กับเหล้าขาว หนึ่งเป๊กเพื่อเพิ่มความนุ่มให้กับเนื้อครับ หลังจากนั้น แช่ตู้เย็นที่ช่องล่างห้องฟรีซเด้อครับ ได้โดนปันได๋ เนื้อกยิ่งนุ่มและเข้าเครื่องครับ สำหรับหนนี้เซียงเหมี่ยงกะสิมีเวลาทั้งหมักประมาณ สี่ชั่วโมง เพราะว่าเตรียมเนื้อตอนบ่าย ๆ แล้วจะกินตอนแลง ๆ ครับ

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ บ่าวสาเกตุนคร
    มาตะแซ่บแท้นอบาดนี้เมือบ้านไปเฮ็ดกินกะนาแมะ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว

ฮ่า ๆ ๆ อ้ายบ่าวกะดาย มาไวฮ่ายเนาะครับ ยังเฮ็ดบ่ทันแล้วอยู่ครับผม รอจักหน่อยครับ อ้าย ได้กินนำกันครับผม....

มาต่อกันเนาะครับ หลังจากหมักเนื้อแล้วกะสิเตรียมน้ำซุปเนาะครับผม

เซียงเหมี่ยงฯ ใช้โครงไก่ สองโครงเนาะครับ

ผักปกติใช้ฟักอ่อน มื่อนี้บ่ใครับ หาได้แต่แฟงหอม กะใช้ได้คือกันครับ

โครงไก่ กับแฟง เตรียมลงหม้อครับ สำหรับแฟง เซียงเหมี่ยงฯ เหลือไว้เคิ่งหนึ่งเฮ็ดน้ำซุปข้าวมันไก่ เมนูต่อไปครับ

หม้อซุป ทุบกระเทียม ใก่เกลือ ซีอิ้วขาว เซียงเหมี่ยงฯ บ่นิยมซุปก้อน และ ที่สำคัญ No MSG บ่มีผงชูรสครับ (แต่กะแซบได้อยู่ดอก ฮ่า ๆ ย่านหัวล้านเนาะครับ)

น้ำเดือดจัด ๆ ใส่ไก่ลงไปครับ

รอเดือดอีกครั้งใส่แฟงลงไป

จากนั้นน้ำเดือดอีกครั้งลดไฟอ่อน ๆ ต้มไปเรื่อยจนกว่าโครงไก่กับผักแฟงเริ่มเปื่อย ชิมจะมีรสหวานจากแฟง กับโครงไก่ อย่าให้รสเค็มหลาย เพราะว่าเวลาใส่กระทะย่างพอน้ำงวดแล้วจะเค็มเกินไป
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์; 21-07-2009 at 10:38.

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    ป้าดดดดดดดด..สุดยอดครับท่านเซียงฯ ตาแซบคัก..คือสิกินกันหลายคนเนาะ เฮ็ดหลายปานนี่...

ฮ่า ๆ อ้าย เอ๋ กะมาเนาะครับ มาเด้ออ้ายมาแซบนำกัน ปกติ เซียงเหมี่ยงฯ เฮ็ดเผื่อหลาน ๆ กะกินได้เป็นสิบคนล่ะครับ แต่ว่ามื่อนี่ฝนตกหนักเลยได้กิกันแต่ในครอบครัวครับ บ่หมดจ้อย ได้มาต่อมื่อหลังอีกมื่อหนึ่งครับ กะแซบอยู่ดอกครับ ฮ่า ๆ

ต่อ ๆ ครับผม บาดทีนี้กะเตรียมผักเนาะครับ ผักบุ้ง ผักกะหล่ำปลี ผักหอม ผักซี คึ่นช่าย โหระพา แล้ว ขาดบ่ได้ คือ วุ้นเส้นเนาะครับ

เตรียม ใส่น้ำซุป ใส่ผักใส่เนื้อ วุ้นเส้น และ หมึก ครับ

เซิญแซบนำกันครับ พี่น้องบ้านมหา

กินกันมื่อฝนตก ๆ ถ่ายรูปใช้แฟลช กะเลยละอองน้ำในอากาศ ทำให้เกิดดวง ๆ บ่เกี่ยวกับถ่ายติดสิ่งลี้ลับดอกครับ ฮ่า ๆ

ฝากครัวเซียงเหมี่ยงฯ ไว้ในอ้อมอกอ้อมใจ พี่น้องบ้านมหานำแหน่เด้อครับ ฮ่า ๆ แบบว่ารักครัวเซียงเหมี่ยงฯ น้อย ๆ แต่ขอให้รักนาน ๆ ประมาณนั้นครับ ฮ่า ๆ เดี๋ยวจะทยอย ลงเถื่อละเมนู เหลือ อีกหลายอย่างเตรียมไว้ยังบ่ได้ลงเนาะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์; 21-07-2009 at 10:56.

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ
    ป้าดดด อ้ายเซียงเมี่ยงจะเลี้ยงไผ๋คะ เฮ็ดหลายปานนี่ มีหม่องให้น้องเขมนั่งนำบ่ค่ะ น้องเขมบ่ย่างหลายดอกค่ะ มักแต่ต้มผักค่ะ อิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ๛หนุ่มบ้านไกล๛
    บล็อก
    8
    โฮ้ ..... เป็นตา จะงัน และ ( เป็นตาแซ่บแท้ ) บ้านอยู่ส่วนได๋ ของสุรินทร์ น้อ บอง เด่ว แวะไปชิม อิอิ สะเร็น คือกัน

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ บ่าวกุดชุม
    บล็อก
    3
    เป็นตาแซบ กำลังใจหนึ่งให้กับพี่เด้อ

Membership renewed สัญลักษณ์ของ siranee
    ลาดกระบัง54(วัดศรีวารีน้อย)
    เป็นตาแซบแท้จ้าน้องเชี่ยงเหมี่ยง
    จักจักมื้อจั่งสิเบิดน้อนั่นแหม๋ อยากส์ๆๆๆ

สมาชิกที่ยังไม่ยืนยันอีเมล์

ขอชิมจั๊กคำหน่อยครับอ้ายเซียง ผมกะบ่อได้มามือเปล่าได๋ มีแนวมาฝากคือกัลล

Tags for this Thread