หัวข้อ: เพลงไพร

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

เพลงไพร

เพลงไพร

เพลงไพร

เสียงบรรเลง ดังสนั่น กลางพงป่า
    พี่เสือมา ร่ายฟ้อน ดีดพิณให้
    ช้างร้องแปร๋น แปร๋นดัง มาแต่ไกล
    กระทิ่งสาย เขามา เริงร่าใจ

เจ้ากระต่าย โดดเต้น ตามจังหวะ
    กวางไม่ละ วิ่งส่าย เวทีใหญ่
    หมู่ป่าวิ่ง เฉิบเฉิบ มาแต่ไกล
    เจ้าหมีไพร ออกมาฟ้อน ระบำชม

จั๊กจั่นกรีด ปีกอ่อน เป็นสำเนียง
    ตามด้วยเสียง จิ้งหรีด ร่วมผสม
    เรไรร้อง หวีดหวิว ยินดีชม
    ละมั่งดง ออกมาฟ้อน สำราญใจ

เสียงไก่ป่า ดังก้อง ร้องประสาน
    ร้องขับขาน เสียงนก ในป่าใหญ่
    สนุกสนาน สำราญ ชื่นบานใน
    พฤกษ์พงไพร รื่นรมย์ บนราวไพร

เพลงไพร

[WMA]http://www.freewebs.com/mummy001/0002%20Numpanejhon%20Karawan.wma[/WMA]

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย khonsurin; 28-07-2009 at 02:32.

อิสระ เสรี เสมอภาค

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สุสงวน
    สมกับชื่อคักจ้า เพลงไพร ขอบคุณค่ะ วิหคราตรี ที่หามาให้ชมจ้า มักหลายจ้า หามาอีกแนจ้า มักเก็บไว้จ้า ให้ลูกหลานได้เบิ่งได้ฟังนำเนาะจ้า

ละไมฝน
    Guest
    อ่านแล้วอยากไปอยู่กลางป่าจังเลยครับ
    ไพเราะจังครับ

Tags for this Thread