แอบดู...แขกแต่งงาน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ พิณอิสระ
    ขอนแก่น อุดรธานี และสุรินทร์

มาถึงเป็นซุ้มประตูก่อนเข้างาน

ทางเดินเข้าสู่ด้านใน ปูพรมเชียว

สิ่งแรกที่เจอคือพุ่มไฟ ชีวิตคู่จะได้สว่างไสว

ขาดไม่ได้คือต้องมีร้านหมากไว้บริการแขก

ในถ้วยนั้นเป็นเครื่องเทศ ทานแล้วปากหอม นิยมแวะมาทานหลังอาหารแล้ว

ได้เวลาขึ้นเวทีอวยพรเจ้าบ่าวเจ้าสาว มอบของขวัญจ้า

ไง..หน้าตาเจ้าสาว พอเลี้ยงไหวไหม๊ ?

แขกผู้ทรงเกียรติร่วมถ่ายภาพเป็นที่ระลึก

แต่งตัวมาแบบว่าไม่เกรงใจเจ้าสาวเลยแม่คุณ

ขนบธรรมเนียมของชาวอินเดีย การแต่งงานถือว่าเป็นการเริ่มต้นครอบครัวที่สำคัญ ดังนั้นจะทำแบบสุกเอาเผากินไม่ได้ ทุกอย่างต้องเป็นไปตามขั้นตอนประเพณี เริ่มจาก....

๑. หลังจากลูกสาวอายุย่างเข้า ๑๕ บิดามารดาเริ่มมองหาผู้ชายที่สามารถจะเลี้ยงดูลูกสาวตนเองได้ ฐานะสมกัน ขยันทำมาหาเลี้ยงชีพ

๒. ส่งแม่สื่อไปติดต่อนัดหมายเจรจา นัดให้บ่าวสาวได้เจอกันหรือบางครั้งก็ไม่จำเป็น ก่อนทำการตกลงปลงใจ โดยให้ฝ่ายเจ้าบ่าวตอบว่าเอาหรือไม่

๓. ถ้าฝ่ายเจ้าบ่าวปฏิเสธ ทุกอย่างก็จบ ต้องหาเจ้าบ่าวใหม่ต่อไป แต่ถ้าฝ่ายเจ้าบ่าวตกลง (หน้าตาพอเลี้ยงได้) ก็จะให้ฝ่ายเจ้าบ่าวเรียกค่าสินสอด ถ้าฝ่ายหญิงยอมรับได้ก็ตกลง ถ้าเกินกำลังก็ถอย (โดยมากจะเรียกเป็นจำนวนเงิน และของแถมอีกหนึ่งอย่าง เช่นแต่ก่อนเรียกจักรยาน ปัจจุบันเรียกมอเตอร์ไซด์ หรือรถยนต์ ไม่นิยมเรียกเพชร หรือทอง เหมือนบ้านเรา )

๔. ฝ่ายเจ้าบ่าวและเจ้าสาวถือว่าได้ตกลงเกี่ยวดองกันแล้ว เริ่มขบวนการหาฤกษ์งามยามดี โดยมีพราหมณ์เป็นผู้กำหนดให้ ก่อนแต่งงานบ่าวสาวจะไม่มีโอกาสได้เจอกันเลย

๕. วันงานมีสามวัน คือ วันไหว้พระเจ้า วันพิธีแต่ง และวันส่งเจ้าสาว ทางผู้ใหญ่ทั้งสองฝ่ายจะพาคู่บ่าวสาวไปไหว้พระขอพรตามเทวาลัยต่าง ๆ ที่ศักดิ์สิทธิ์แม้กระทั่งแม่น้ำคงคา วันแต่งมีขบวนแห่อย่างยิ่งใหญ่ โดยมากแห่เจ้าบ่าวไปหาเจ้าสาว จากนั้นตอนเย็นมีพิธีอวยพรและเลี้ยงแขก โดยฝ่ายเจ้าสาวต้องรับผิดชอบค่าใช้จ่ายทุกอย่าง วันสุดท้ายส่งเจ้าสาว คือ มอบเจ้าสาวให้เป็นสมบัติของเจ้าบ่าวไปตลอดชีวิต

๖. เจ้าบ่าวพาเจ้าสาวเข้าบ้าน ไหว้ญาติ และมอบความเป็นใหญ่ในบ้านให้ โดยอยู่ภายใต้การดูแลของสามีทุกอย่าง แม้กระทั่งชีวิตก็ถือว่าเป็นของสามี ภรรยาอยู่บ้าน ดูแลพ่อผัว แม่ผัว และสามี รวมทั้งทุกคนในบ้าน เวลาทานอาหารต้องให้พ่อผัว แม่ผัว และสามีทานก่อน ถ้าต่อมามีลูกชาย ก็ต่อท้ายบิดา ส่วนภรรยาและลูกสาวต้องทานทีหลัง

๗. สามีทำหน้าที่ออกจากบ้านหางานทำ หาเงินทองมาเลี้ยงภรรยาและครอบครัวทุกอย่าง และนิยมเลี้ยงภรรยาให้อ้วนท้วนสมบูรณ์ ให้สมกับที่เขาได้จ่ายค่าสินสอด
    และต้องเลี้ยงไปตลอดชีวิต ห้ามทิ้งขว้าง

๘. กรณีภรรยาเสียชีวิตก่อน สามีสามารถมีภรรยาใหม่ได้(ถ้ามีคนมาขอ)แต่ถ้าสามีเสียชีวิตก่อน ภรรยาแต่งใหม่ไม่ได้ (ถือเป็นกาฬกิณี)ต้องอยู่ดูแลเลี้ยงดูจนพ่อผัวแม่ผัวตาย
    ทานอาหารที่เป็นเนื้อสัตว์ไม่ได้ ห้ามใส่เสื้อผ้าที่มีสีสดใส และห้ามใช้เครื่องประดับทุกอย่างไม่นิยมกลับเข้าบ้านหาพ่อแม่ เพราะคนในครอบครัวถือว่าเป็นตัวกาฬกิณี (ที่ทำให้สามีตาย)ไม่ยอมรับ โดยมากเป็นหม้ายรอความตายที่บ้านสามีอย่างทุกข์ทรมาน หรือไม่ก็เร่ร่อนออกจากบ้านไปอาศัยตามเทวาลัยต่าง ๆ ไม่ต่างจากคนจัณฑาลหรือหริชน

๙. สรุปว่า...ลำบาก น่าเห็นใจ แต่ก็เป็นไปตามประเพณีเพิ่นครับ มีคำที่ผู้มีประสบการณ์กล่าวไว้ว่า สิ่งที่เกิดมาแล้วลำบาก ๕ อย่าง ไม่ควรแก่การปรารถนา คือ
    เกิดเป็นวัวศรีลังกา เกิดเป็นม้าอินเดีย เกิดเป็นเมียฮินดู เกิดเป็นหมูเมืองไทย และ เกิดเป็นไก่เมืองจีน

ครับ...เท็จจริงอย่างไรได้โปรดใช้วิจารณญาณเอง ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พิณอิสระ; 30-07-2009 at 19:52. เหตุผล: รู้สึกว่าตัวหนังสือจะอ่านยาก..สำหรับคนกำลังสูงวัย

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    สิ่งที่เกิดมาแล้วลำบาก ๕ อย่าง ไม่ควรแก่การปรารถนา คือ
    เกิดเป็นวัวศรีลังกา เกิดเป็นม้าอินเดีย เกิดเป็นเมียฮินดู เกิดเป็นหมูเมืองไทย และ เกิดเป็นไก่เมืองจีน

จริง ๆ ๆ ๆ ครับท่าน ขอบพระคุณท่านไต้ซือ ที่ได้นำความรู้มาชี้ทางสว่างให้ข้าพเจ้าขอรับ

ข้อห้ามเยอะเหลือเกิน ดูเหมือนจะเอาเปรียบสุภาพสตรีเกินไปนะขอรับ สิ่งที่น่าเอาเยี่ยงอย่าง น่าจะเป็นข้อ 7 นะท่าน

อิ อิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 30-07-2009 at 19:35.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนไกลบ้าน2009
    ตอนผมทำงานที่สีลมหลายปีมาแล้ว ผมเคยเจอเเขกเป็นผู้หญิงสาวหุ่นดีสวยมากๆมาซื้อของที่สีลม ผมก็ว่าจะเข้าไปถาม(ว่าเข้าไปหลีเธอว่างั้นเถอะ)ว่าเธอจะต้องการจะซื้ออะไร พอผมเดินเข้าไปใกล้ๆเธอเท่านั้นเเหละ...อุ๊แม่เจ้ากลิ่นตัวเธอแรงมากๆจนผมหน้ามืดจะเป็นลมเลย..รีบถอยหนีมาตั้งหลักแทบไม่ทัน(หลาบปานตอนเเมวกะยังว่าพี่น้องเอ้ย555+)

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ บ่าวโจ่โล่

ติดตามท่านพิณอิสระ มาตลอดเด้อครับ บ่เคยผิดหวังเลย

ความรู้หนิเต็มหัว แต่จักสิเอาตัวเจ้าของรอดบ่บุ ฮ่า ๆ ๆ

เ็ป็นกำลังใจให้สำหรับข้อมูลดี ๆ ครับผม

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ พิณอิสระ
    ขอนแก่น อุดรธานี และสุรินทร์
    ตอบ..อ้ายพล

มันกะน่าเห็นใจเพิ่นอยู่ล่ะท่านพี่ แต่เป็นแนวนี้กะบ่แม่นว่าผู้ชายสิได้เปรียบ แต่งงานแล้วกะหน้าดำคร่ำเครียด ย่านเลี้ยงลูกเพิ่นบ่กุ้มค่าดอง ว่าแท้มีลูกสาวตื่มหลาย ๆ คนแฮ่งปวดหัวคัก จักสิหาเงินไสมาแต่งผัวให้ลูกสาว ...อยู่บ้านเฮานี้ล่ะ สวรรค์น้อย ๆ อ้ายเอ๊ย

ตอบ..อ้ายคนไกลบ้าน

ปกติคนอินเดียมักจะมีกลิ่นตัวแรงถึงแรงมาก เหตุเพราะชอบทานอาหารที่มีรสจัดและมีเครื่องเทศมาก โดยเฉพาะหอม กระเทียม และที่สำคัญคือ มาสสาร่า ตัวนี้กลิ่นฉุนมาก คนไทยที่ไปอินเดีย เวลาสั่งอาหารต้องกำกับให้ดีว่า ไม่ต้องใส่มาสสาร่า แขกจะมองหน้าแล้วทำเป็นงง คล้ายจะโต้แย้งว่า ไม่ให้ใส่มาสสาร่า แล้วจะให้ใส่อะไร เพราะเขาถือว่าสุดยอดเครื่องปรุง ถ้าไม่ใ่ส่ก็แทบทำไปไม่เป็นเลยทีเดียวเชียวแหละ

ตอบ..อ้ายบ่าว

อันว่าความรู้กะพอมีอยู่จักหน่อยอ้ายบ่าว แต่สิเอาตั๋วรอดบ่หือว่าใด๋ กะอ้ายซายซ่อยชี้แนะนำเด้อคะรับ ขอบคุณหลายครับ ที่ให้เกียรติติดตาม

ผู้หญิงแขกนี่มีชีวิตเป็นตาหลูโตนเนาะ...ยิ่งตายทีหลังสามี ลำบากแท้ๆ
    สำหรับงานแต่ง จัดได้ยิ่งใหญ่ดีจ้า สวยงาม...ขอบคุณที่หามาให้ได้เบิ่งนำ...

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา

เศร้าซึม

ตอนแรกๆ กะอยากไปเป็นผุชายฮินดูยุตั้ว ว่าแต่สิม่วน บัดใด๋แท้ ขั่นมีลูกสาวหลายต้องหาเงินมาแต่งงานให่ลูกสาว... ตายคักๆถ้าจนแบบนี้

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนอนชาเขียวโออิชิ
    อ.ปะคำ จ.บุรีรัมย์
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ พล พระยาแล
    สิ่งที่เกิดมาแล้วลำบาก ๕ อย่าง ไม่ควรแก่การปรารถนา คือ

จริง ๆ ๆ ๆ ครับท่าน ขอบพระคุณท่านไต้ซือ ที่ได้นำความรู้มาชี้ทางสว่างให้ข้าพเจ้าขอรับ

ข้อห้ามเยอะเหลือเกิน ดูเหมือนจะเอาเปรียบสุภาพสตรีเกินไปนะขอรับ สิ่งที่น่าเอาเยี่ยงอย่าง น่าจะเป็นข้อ 7 นะท่าน

อิ อิ
    สาธุ................
    ชาตินี้สิทำบึญหลายๆ บ่อยากเกิดเป็นของ 5 อย่างนี้
    แค่เกิดเป็นเมียแขกกะแย่แล้ว
    บ่ขอมีจะดีกว่า..........

นักปราชญ์เมืองอีสาน
    ศิลปินนักแต่ง ผญา
    สัญลักษณ์ของ ศรีสะท้าน
    ขอบคุณญาท่านพิณอิสระเด้อ ที่นำเนื้อหาสาระเกี่ยวกับประเทศอินเดียมาฝากพี่ฝากน้อง ในส่วนตัวผู้ข้าก็ติดตามผลงานของท่านมาตลอด และมีความสนใจในวัฒนธรรมของอินเดียอยู่หลายคัก อาจสิย้อนว่าบ้านเฮากะฮับเอาวัฒนธรรมประเพณีดีๆหลายอย่างของเพิ่นมาใซ้เป็นเวลาดนนานแล้ว โดยเฉพาะทางศาสนาและภาษาเนาะ..กราบคารวะ ผู้ข้า

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    โอ่วว ต่างกันราวฟ้ากับเหวเลยเนาะ งานแต่งกะงนศพแมะ ......ขอบคุณหลายๆเด้อค่ะ สำหรับความรู้ดีๆจากแดนภาระตะ....เจ้าบ่าว-เจ้าสาว สวยๆจ้า (แต่บ่อยากคึดเลยหลังแต่งงาน) 555+

ปล....มื้อหลังพาไปเบิ่งทัชมาฮาลแนะเด้อจ้า อยากไปๆ แฮะๆ

Tags for this Thread