หัวข้อ: ตำนานเขาพระวิหารเมืองศรีสะเกษ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ลาวดีน้อย
    บล็อก
    3

ตำนานเขาพระวิหารเมืองศรีสะเกษ

ภาพตำนานเมืองศรีสะเกษ
    ...ประวัติเมืองศรีสะเกษที่มีการบันทึกเป็นลายลักษณ์อักษร พบได้ในพงศาวดารไทยช่วงท้ายกรุงศรีอยุธยาก่อนเสียกรุง เป็นเรื่องการก่อตั้งเมืองศรีสะเกษในยุคแรก (ศรีนครลำดวน) คราวนี้ผมเพิ่งไปอ่านตำราประวัติศาสตร์ของลาวเล่มหนึ่ง กล่าวถึงชื่อเมืองศรีสะเกษเอาไว้ด้วย โดยชื่อปรากฏอยู่ในบันทึกการบริหารจัดการแผ่นดินของเจ้าสร้อยสีสมุทพุทธางกูรในขณะที่ขึ้นครองราชย์เป็นเจ้าผู้ครองนครจำปาศักดิ์พระองค์แรก (พ.ศ.2256-2281) ได้ทรงตั้งเจ้าเมืองไปปกครองดูแลหัวเมืองในดินแดนปกครองของจำปาศักดิ์ ซึ่งปรากฏว่ามีชื่อเมืองศรีนครเขต (อยู่ที่เดียวกันกับศรีสะเกษในปัจจุบัน)

ตำนานเขาพระวิหารเมืองศรีสะเกษตำนานเขาพระวิหารเมืองศรีสะเกษ
    ภาพข้างบนเป็นการเสด็จมาปราสาทพระวิหารของสมเด็จกรมพระยาดำรงราชานุภาพ ซึ่งเป็นประเด็นหนึ่งในขออ้างในคำให้การสมัยคดีความปี 2505 นำภาพมาให้ดูบรรยากาศสมัยโน้นค่ะ ต้องเดินทางข้ามป่าข้ามเขารอนแรมมาด้วยช้าง หนทางน่าจะลำบากมาก นี่ขนาดเป็นฝั่งไทยที่ทางลาดลงมานะค่ะ ลองนึกภาพดูว่าถ้าเป็นทางฝั่งเขมรมันจะขึ้นมากันยังไงเนี่ยสมัยนั้น

ภาพนี้เป็นการเดินขบวนประท้วงเขมรในกรณีข้อพิพาทปราสาทพระวิหารเมื่อพ.ศ.2504 ก่อนจะมีการตัดสินของศาลโลกค่ะ เป็นการประท้วงที่อ.ขุนหาญ ซึ่งการเดินขบวนประท้วงแบบนี้มีทุกพื้นที่ในศรีสะเกษค่ะ

เป็นภาพธงประเทศไทยค่ะ

ภาพนี้ถ่ายประมาณปี 2500 ค่ะ

เพราะรูปนี้คือตำนานค่ะ รูปนี้เป็นอุบัติเหตุรถทัศนาจรของโรงเรียนหนึ่งนำคณะครูนักเรียนไปเขาพระวิหาร ระหว่างทางเกิดอุบัติเหตุพลิกคว่ำ มีครูผู้หญิงท่านหนึ่งกระโดดออกจากตัวรถขณะที่รถกำลังเอียงจึงถูกรถทับเสียชีวิต ส่วนคนอื่นๆในรถไม่มีใครเป็นอะไรเลย ครูท่านนั้นชื่อว่า "แดง" สถานที่แห่งนั้นจึงตั้งชื่อว่า "ผามออีแดง" ค่ะ

ริมน้ำมูลปี2509 จะเห็นตัวแม่น้ำที่กว้างและลึก ต่างจากในปัจจุบันมากค่ะ

[MUSIC]http://www.oknation.net/blog/home/video_data/948/20948/video/27427/27427.mp3[/MUSIC]

ขอบคุณแหล่งที่มาค่ะ http://www.oknation.net/blog/print.php?id=291962
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ลาวดีน้อย; 31-07-2009 at 10:36.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ริมฝั่งหนองคู
    ขอบคุณหลายๆครับ

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    เป็นภาพและข้อมูลที่ทรงคุณค่าเนาะจ้า อย่าลืมขอบคุณแหล่งที่มาของภาพและข้อมูลนำเด้อหล่า
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ลาวดีน้อย
    บล็อก
    3
    จ้า พี่ไก่น้อย น้องลาวน้อย ขอบคุณแหล่งข้อมูลเพิ่นเเร้วจ้า ขอบคุณหลายเด้อจ้าที่บอกลาวน้อยจ้า

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง
    น้องลาวน้อยไปหาก่นมาแต่ไสจ้า เก่าได้ใจขนาดเลย ขอบใจหลายๆจ้า

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หล่อร้อยเมตร
    ขอบคุณข้อมูลครับผม
    คาดสิได้ลอยมาคือปลาเน่า ... สั่นแล๊ววว

Tags for this Thread