หัวข้อ: วันแม่ 2552

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6

วันแม่ 2552

--------------------------------------------------------------------------------

วันที 11สิงหาคม 2552 มื้อนี้ผมได้รับหน้าที่สำคัญ เดินทางไปทำงานยัง อ.สุวรรณภูมิ เสร็จงานสุวรรณภูมิ ก็ขับรถคู่ใจไปยัง อ.อาจสามารถ จ.ร้อยเอ็ด เพื่อไปเปลี่ยนอะไหล่เครื่อง CX3 (LAB)
    ในขณะที่ทำงานอยู่นั่น ผมก็นึกขึ้นมาได้ว่ามื้อนี้วันที่ 11 พรุ่งนี้ก็ 12 แล้ว
    ตั้งใจไว้ว่าจะกลับไปกราบตักแม่ จะซื้อของไปฝากแม่ จริงๆแล้วก็ทำเป็นประจำนะครับ
    แต่วันนที่ 12 เป็นวันหยุดด้วย ก็เลยจะถือโอกาสไปกราบตักท่าน คิดถึงทุกวันคิดถึงแม่
    -ถึงตอนนี้เปลี่ยนอะไหล่เสร็จแล้ว ก็เลยโทรศัพท์กลับบ้าน
    พ่อรับสาย แล้วก็เล่าถึงแม่ บอกว่าแม่ไม่สบายมาก
    ในใจก็รู้สึกอยากกลับบ้านให้เร็วที่สุดเลย อีกใจนึงก็คิดว่างานจะมา เราอาจจะไม่ได้กลับบ้าน
    จึงออกไป ที่ ไปรษณีย์ อาจสามารถ เพื่อนฝากตังค์ให้พ่อกับแม่ เพราะเผื่อไว้ว่าพรุ่งนี้อาจมีงาน

แล้วก็กลับมาทำงานต่อจนงานนั้นเสร็จสิ้น ก็กลับขอนแก่น มาถึงบริษัท 19.00 น.
    ก็ได้ขอนายจ้าง จะกลับบ้านพรุ่งนี้

12 สิงหา 2552
    ออกเดินทางตั้งแต่เช้ามืด ถึงบ้านพ่อกับแม่ เช้าๆ
    พอจอดรถได้ก็รีบเดินขึ้นไปบนบ้าน แล้วกราบพ่อ พร้อมกับถามหาแม่
    พ่อก็บอกว่า แม่ลุกไม่ไหว นอนอยู่ในมุ้ง ในใจก็อยากจะเห็นแม่ อยากจะกราบแม่
    แต่พอเดินไปถึงที่ๆแม่นอน แม่นอนอยู่บนที่นอน และขยับกายไม่ได้เลย

แม่อยากจะไปห้องน้ำ อยากจะไปทำภารกิจส่วนตัว

ผมจะช่วยแม่ผมได้อย่างไร แม่ผมเป็นอะไร คำถามสารพัดเข้ามายังหัวสมองของผม
    น้ำตาผมก็ไหลโดยไม่รู้ตัวเลย ในใจสงสารแม่ที่สุด อยากจะช่วยเหลือแม่

แม่กอดคอผมไว้นะครับ พร้อมกับคุกเข่าลงไปกอดแม่ไว้ น้ำตาผมไหลรดเสื้อแม่
    แม่ไหวมั๊ย แม่อดทนอีกนิดนะครับ ผมจะพาแม่ลุกไปเอง ในขณะนั้นก็พาแม่ลุกขึ้นมาได้
    แล้วก็พาแม่ลงจากบนบ้านไปยังข้างล่างสำเร็จ

แล้วก็พาแม่ส่ง โรงพยาบาล

ไม่อยากเขียนอีกแล้ว..............

วันแม่ที่ผมเห็นในปีนี้ เป็นวันแม่ที่ผมไม่อยากมีเลย
    ผมไม่อยากเห็นแม่ต้องเป็นแบบนี้

ผมรักแม่ที่สุดในโลก :heart:

Super Moderator สัญลักษณ์ของ หมูน้อย
    บล็อก
    17
    +++เศร้าจัง+++เพื่อนรัก..แวะมาให้กำลังใจค่ะ+++

+++++ตอนนี้แม่ของเพื่อนรักคงดีขึ้นแล้วใช่ไหม++++

++++เพื่อนรักเองก็อย่าเครียดนะค่ะเห็นไม่สบายยุ..+++++

++++ห่วงแม่และห่วงตัวเองด้วยนะเพื่อน++++

+++++มีโอกาสเราคงได้เจอกันอีก..เร็วๆๆนี้ที่เดิมจากเพื่อนรัก++++

++++++รอหนังสือตอบรับอยู่..คงมีโอกาสไปคุยกันอีก...+++++

++++ดูแลตัวเองนะเพื่อน..ห่วงแม่ ห่วงพ่อ ห่วงคนรอบข้างอย่าลืมห่วงตัวเองด้วยนะ+++
    "รัก" และ "กำลังใจ" ฉันมีไว้เพื่อแบ่งปัน

ศิลปิน,ช่างภาพอิสระ สัญลักษณ์ของ เพ็นนี
    บล็อก
    2
    เพ็นนี..ไม่รู้จะเอ่ยคำใด
    สามปีแล้วที่เพ็นนีไม่เคยได้กราบแทบตักแม่
    แต่เป็นเวลาสามปีที่เพ็นนีคิดถึงแม่ทุกวัน..ไม่ใช่เฉพาะวันแม่

อย่างไรก็แล้วแต่...
    ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง..บุญบารมีใดที่เพ็นนีได้เคยสั่งสมมาขอตั้งจิตอธิษฐาน
    ให้คุณแม่ของลุงเต็มหายเป็นปรกติด้วยเทอญ...

ลุงดูแลตัวเองด้วยน่ะ...เพ็นนีเป็นห่วง

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    วันแม่ทุกปี ผมจะส่งบัตรอวยพร และเงินจำนวนหนึ่งแนบไปด้วย แม่จะโทรมาหลังจากได้รับบัตรอวยพรว่า ส่งเงินมาให้แม่ทำไม ลูกมีเงินใช้หรือเปล่าลูก เงินที่ลูกส่งมา แม่จะเก็บเอาไว้นะ เผื่อเวลาลูกมาเยี่ยมแม่ ไม่มีเงินค่ารถ ก็เอาเงินนี้กลับ ส่วนมากผมก็ไม่กล้าเอา เพราะรู้สึกไม่สบายใจ ถ้าไม่พอจริง ๆ ก็ยืมพี่สาวกลับ ยังไงก็ตามถึงแม้เงินจะหมด แต่ยศก็ยังอยู่ครับ

มาปีนี้แม่ผมก็เดินเข้าห้องน้ำก็ต้องพัก มีแต่นั่งและนอน ทั้ง ๆ ที่ก่อนหน้านี้แม่เป็นคนขยัน เดินขายของตามบ้านตลอด และหูก็ไม่ดี ตาก็มองไม่ค่อยจะเห็น เราพูดอีกอย่างท่านตอบไปอีกอย่าง

ชีวิตคนเราผันแปรไปตามกาลเวลา มีเกิด มีแก่ มีเจ็บ มีตาย ทุกคนจะต้องประสบกับสิ่งเหล่านี้แน่ ๆ ไม่มีใครจะอยู่ค้ำฟ้า เพราะฉะนั้นอย่าได้หลงในสิ่งสมมุติ ยศถาบรรดาศักดิ์ ทรัพย์สินเงินทองทั้งหลาย เพราะตายแล้วก็คือสูญสิ้น ไม่มีอะไรที่จะเอาไปได้ครับ

ขอให้ท่านทั้งหลาย จงเตรียมตัวเตรียมใจไว้ และอย่าประมาทครับ ตายไปแล้วอย่าให้คนข้างหลังลำบาก จงหมั่นสร้างความดีเอาไว้ และทำบุญทำทานให้เยอะ ๆ ครับ ถ้ามีโอกาส เพื่อจะได้ตายไปได้ไปอยู่ที่ดี ๆ ตายแล้วมีคนสรรเสริญมากกว่านินทาครับ

คิดดี ทำดี ประพฤติดี และ "จงพยายามดำเนินชีวิตให้ แม้กระทั่งเมื่อตาย สัปเหร่อ ยังเสียใจครับ"

ขอให้ทุกชีวิต จงมีชีวิตที่ยืนยาวตามบุญกรรมที่สร้างสมมาครับผม

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา

วันแม่ที่ผมเห็นในปีนี้ เป็นวันแม่ที่ผมไม่อยากมีเลย

อย่าเศร้าไปเลย เป็นกำลังใจให่คับผม วันแม่ที่ผมเห็นในปีนี้ เป็นวันแม่ที่ผมไม่อยากมีเลยวันแม่ที่ผมเห็นในปีนี้ เป็นวันแม่ที่ผมไม่อยากมีเลยวันแม่ที่ผมเห็นในปีนี้ เป็นวันแม่ที่ผมไม่อยากมีเลย
    ขอเพียงเราทำหน้าที่ของลูกให้ดีที่สุด ผมเชื่อว่าในใจของแม่ต้องมีความสุขใจเป็นแน่แท้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เซียนเมา; 28-08-2009 at 22:22.

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    เสี่ยวจ๋า เข้มแข็งไว้เด้อจ้าตอนนี้คุณแม่อยู่ในความดูแลของคุณหมอแล้วเดี๋ยวก็หายนะจ๊ะ

เป็นกำลังใจให้เด้อ แม็กกี้กะโทรไปหาคุณแม่เหมือนกันแต่ไม่ได้คุยกันเท่าไหร่มัวแต่วุ่นๆ เรื่องจัดบ้านกันอยู่ แต่วันเสาร์นี้แม็กกี้กะได้ไปกราบคุณแม่แล้วค่ะ

แม็กกี้กลับไปบ้านทีไรก็ได้กราบคุณแม่ เอาน้ำล้างเท้าให้คุณแม่ แล้วก็เอาน้ำนั้นไปสระผม อาบน้ำค่ะ

พระอาจารย์ของแม็กกี้บอกว่า น้ำล้างเท้าคุณแม่ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งกว่าน้ำมนต์หลวงพ่อดังๆ ที่ไหนอีกนะ
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

ส.มักม่วน
    Guest
    อ้ายเต็มจ๋า....นิ่มเป็นกำลังใจให้เด้ออ้าย ดูแลแม่ให้ดีแล้วอ้ายเต็มอย่าลืมดูแลเจ้าของเด้อจ้า...เป็นห่วง

DJ team สัญลักษณ์ของ james007
    ขอให้แม่ของเพื่อนรักหายเร็วๆๆ นะคะ ขอให้ท่านกลับมามีสุขภาพแข็งแรงดังเดิม ให้อยุ่เปนร่มโพธิ์ ร่มไทร ของลูกไปนานๆๆ วันแม่ปีนี้ ดีเจสาวไร่อ้อย ก้อคุณแม่อยุ่ที่บ้านพักผุ้ป่วยอาการทางสมองเช่นกันค่ะ ท่านไม่รับรุ้ใดๆๆทั้งสิ้น ทุกปีท่านจะรุ้ว่าวันแม่ไทย กราบท่านเหมือนประเพณีไทย แต่ปีนี้กราบท่านที่ตักแต่ท่านมองเราเหมือนไม่รุ้จัก สะเทือนใจมากค่ะ +++++++ ยังไงก้อขอให้กำลังใจเพื่อนนะคะ

รักแม่ที่สุดในโลกเช่นกัน..ขอให้แม่อ้ายเต็มหายไว ๆ เด้อจ้า สาธุ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน
    น้องกะขอให้แม่หายไวๆเด้อครับเป็นกำลังใจให้เด้อครับอ้ายเต็ม

Tags for this Thread