หัวข้อ: เรียงไดร์ฟใหม่ครับ พี่น้องครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวหนองกี่

เกาทัณฑ์ เรียงไดร์ฟใหม่ครับ พี่น้องครับ

สำหรับบางท่านที่ได้เครื่องคอมพ์มาใหม่ที่ทางศูนย์ติดตั้ง OS มาให้พร้อมแล้ว อาจจะเคยเจอลักษณะไดร์ฟไม่เรียงกันอย่างที่เป็น ดังภาพ

เรียงไดร์ฟใหม่ครับ พี่น้องครับ

จะเห็นว่า มีไดร์ฟ ซีดีรอม มาคั่นกลางไว้ หากเราต้องการที่จะเปลี่ยนให้ไดร์ฟมีลักษณะที่เรียงกัน อย่างที่ควรจะเป็นทำได้โดย
    1 ที่หน้าจอให้ คลิกขวาที่ My Computer แล้วเลือก Manage ดังภาพ

เรียงไดร์ฟใหม่ครับ พี่น้องครับ

2 จะปรากฏหน้าต่างของ Computer Management ให้คลิกที่ Disk Management แล้วให้คลิกขวาที่ไดร์ฟของ CD-ROM เลือก Chang Drive Letter and Path? ดังภาพ

3 คลิกเลือก Change.. แล้วเลือกชื่อไดร์ฟที่จะเปลี่ยนใหม่ ในที่นี้ เลือก M แล้วคลิก OK

4 คลิกขวาที่ไดร์ฟของ Data(e:) (พาร์ทิชั่นที่สอง) แล้วเลือก Chang Drive Letter and Path? ดังภาพ

5 คลิกเลือก Change.. แล้วเลือกชื่อไดร์ฟที่จะเปลี่ยนใหม่ ในที่นี้ เลือก D แล้วคลิก OK ก่อนออกจากโปรแกรมแนะนำให้เลือกที่เมนู Action เลือก Refresh

แล้วลองเปิด My Computer ขึ้นมา จะปรากฏดังภาพ

<<<<สิบตาดู เรียงไดร์ฟใหม่ครับ พี่น้องครับ หรือจะสู้ลงมือทำ>>>>
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวหนองกี่; 10-06-2009 at 20:19. เหตุผล: ทีแรกรูปมันบ่ขึ่น

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ขอบคุณครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนห้วยค้อ เมืองพล
    ขอบคุณในวิทยาทานให้มาครับ

Tags for this Thread