หัวข้อ: จับฮู่การจับคอร์ดพิณ เฮ็ดจังได๋ครับ....

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ท้าวมนตรี

จับฮู่การจับคอร์ดพิณ เฮ็ดจังได๋ครับ....

เป็น Am,Dm อะไรประมาณนี้ ผู้ได๋มีเทคนิค มาเล่าสู่กันแหน่...:1-:1-:1-:1-:1-

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ vieng
    กบินทร์บุรี-บางเขน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ท้าวมนตรี
    ขอบคุณเด้อครับ เป็นประโยชน์หลายๆครับ.....ผมบ่มีแนวฝึกเล่นผิดมาตลอด:1-:1-

Jcomp
    Guest

การจับคอร์ด

เฮาต้องไปเบิ่งกลุ่มคอร์ดของแต่ละคอร์ดครับ ในคีย์บอร์ดกะมีครับ หนังสือคีย์บอร์ดอ่ะ แล้วเฮาจั่งมาจับในพิณน้อ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ พิณสันติภาพ
    ขอเชิญชวนทุกท่านเที่ยวงาน OTOP midyear 2009 เด้อครับ จัดที่อิมแพค เมืองทองธานี
    ผู้ได๋ว่างก็ไปเบิ่งครับมาสินค้าคุณภาพมากมาย จัดระระหว่าง 22-30 สิงหาคมนี้
    พอดีมาเปิดบู๊ท คันผู้ไดอยากเรียนพิณสอนให้ฟรีเด้อครับ เข้ามายามกันได้ที่บู๊ต K58 ชาเลนเจอร์ 1 ครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สมานชัย
    ตอนนี้ผมกะใช้พิณเล่นคอร์ดอยู่ครับ เพราะว่าเวลาโซโลง่ายกว่ากีต้าร์หลาย
    แต่ต้องมีเอฟเฟคนำเสียงจั่งสิดี

tiwan
    Guest
    อยากเป็นคือกันครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สมานชัย
    ผมกะเป็นคนหนึ่งที่เอาความรู้ของมือพิณข้าวขอบไปใช้ครับ
    พิณผมเป็นพิณโปร่งธรรมดา ใส่ คอนแทคเอา
    ตอนนี้เวลาผมเล่นเพลงถ้าไผได้ยินเสียง มักสิถามว่าไผเล่นกีต้าร์ให้
    เพราะว่าเสียงคอร์ดม่วนคือกันครับ ผมต้องขอนับถือมือพิณข้าวขอบ เป็นครูเป็นอาจารย์ผู้หนึ่งละครับ พิณเล่นเพลงได้ 3คีย์ครับ ถ้าเล่นหมอลำกะเกือบครบทุกกลอนละครับเพราะเฮาปรับคีย์ขึ้นลงได้ครับ เช่นมันต้องถอน ต้นฉบับ F#m เฮากะ-2 มาเล่น Em ที่พิณเฮาเล่นได้เป็นต้น

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    ขั่นวาจั่งสั้นผมเอาคอร์ดในนี้ไปบอกต่อหมู่ในโรงเรียนผมก่อนล่ะครับ ฮาฮ่า ขอบใจหลายๆครับ ของมือพิณข้าวขอบผมไปดูมาแล้วครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ vieng
    กบินทร์บุรี-บางเขน
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ สมานชัย
    ผมกะเป็นคนหนึ่งที่เอาความรู้ของมือพิณข้าวขอบไปใช้ครับ
    พิณผมเป็นพิณโปร่งธรรมดา ใส่ คอนแทคเอา
    ตอนนี้เวลาผมเล่นเพลงถ้าไผได้ยินเสียง มักสิถามว่าไผเล่นกีต้าร์ให้
    เพราะว่าเสียงคอร์ดม่วนคือกันครับ ผมต้องขอนับถือมือพิณข้าวขอบ เป็นครูเป็นอาจารย์ผู้หนึ่งละครับ พิณเล่นเพลงได้ 3คีย์ครับ ถ้าเล่นหมอลำกะเกือบครบทุกกลอนละครับเพราะเฮาปรับคีย์ขึ้นลงได้ครับ เช่นมันต้องถอน ต้นฉบับ F#m เฮากะ-2 มาเล่น Em ที่พิณเฮาเล่นได้เป็นต้น
    อัดมาโชว์แหน่เป็นหยัง พี่อ้าย.........