หัวข้อ: เป็นพุทธบูชา

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เเมงสะดิ้ง
    บล็อก
    24

เป็นพุทธบูชา

เพื่อพุทธบูชา

ผู้ข้าฯขอเป็นแฮงน้อยๆ พอได้ซ่อยสืบสาน

ตำนานของพระเวสสันดรชาดก....สั่นดอกเจ้าค่า

โดยมีกัลยาณมิตรบนโลกออนไลน์ของฉัน

ที่ตั้งใจเดินทางมาจากกรุงสต็อกโฮล์ม

เพื่อมาร่วมด้วยช่วยกันสาธุบุญ....ในครั้งนี้

ขอบคุณและสาธุบุญกับมิตรภาพจากเว็บบ้านไทยในสวีเดน

ขอบคุณแม่เสี่ยวชบาผู้เริ่มต้นก่อตั้งชุมชนคนไทยออนไลน์ที่สวีเดน

สาธุบุญ...กับเพื่อนผองน้องพี่ของฉัน

ที่ได้ตั้งใจมาร่วมกิจกรรมดีๆด้วยกันค่ะ

อิฉันจึงทำหน้าที่เสมือนเป็นเจ้าภาพ

ที่มีแขกมาบ้านให้เลือกใช้งานได้อย่างเต็มที่

ไม่ต้องแปลกใจหรอกว่ามาที่นี่ทำไมถึงมีงานให้ทำเพียบ

ก็ขนาดหลวงพ่อและพระลูกวัดที่นี่ยังไม่มีเวลาพักมือเลย

แล้วใครว่าเป็นพระเมืองนอกแล้วจะสบายเล่า...ท่านจงดูเองเถิด

แต่ที่เห็นระรื่นได้ตลอดงานก็คงจะเป็นลูกศิษย์วัดคนนี้

ทีมงานของฉันเอง"สุดสวย"....คือตากล้องประจำวัด

สะดิ้งคือน้องได้ยินเสียงฆ้องกะแล่นตำ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เเมงสะดิ้ง
    บล็อก
    24

เริ่มต้นงานบุญวันนี้ด้วยการทำวัตรเช้า ทำบุญใส่บาตร

นั่งเจริญจิตภาวนา ส่งรักส่งใจไปหาแม่และญาติพี่น้อง

ทำบุญตักบาตร ระลึกถึงและส่งพรไปหาญาติมิตรผู้ที่ล่วงลับ

ตามความเชื่อของประเพณีบุญข้าวประดับดินของชาวอีสาน

Sarapan :: MVI_0003-1.flv video by toursweden - Photobucket
    Sarapan :: MVI_0002-1.flv video by toursweden - Photobucket
    Sarapan :: MVI_0004-1.flv video by toursweden - Photobucket

และขอบคุณบทลำคำกลอนบุญข้าวประดับดินนี้

ของอ้ายบ่าวโจ่โล่ค่ะ เสียดายเห็นช้าไปเลยไม่ได้ออกงาน

กำลังซ้อมหาทำนองค่ะ คราวหน้าคงได้ฟัง ขอบคุณค่ะ

v

v

v

ฮอดเมื่อยามเดือนเก้า เฮ็ดบุญข้าว-ประดับดิน

ไปฟังธรรมจำศีล คือถิ่นฐานอิสานเค้า

แรมสิบสามค่ำเดือนเก้า มาเด้อเฮา-ฟ้าวเร่งด่วน

ของคาวหวาน-แบ่งสี่ส่วน ลองคำนวนเด้อเจ้า ผมสิเว้าสู่ฟัง

ส่วนที่หนึ่งให้เตรียมตั้ง ทั้งครอบครัวของเฮาก่อน

ส่วนที่สองกะแน่นอน แบ่งเป็นตอน

ฝากพี่น้อง ผองญาติ-หมู่ทั้งหลาย

ส่วนที่สามเผิ่นบอกไว้ ให้ผองญาติเสียชีวิต

เผิ่นอยากให้อุทิศ แก่ญาติมิตรผู้ลับล่วง สิทวงถ้าว่าส่วนบุญ

ส่วนที่สี่กะทางพุ้น ให้เฮ็ดบุญถวายพระ

เป็นการอุปการะ ศาสนะพระพุทธะไว้ ให้เฮาได้-ใจชุ่มเย็น

ส่วนที่เป็น-อุทิศญาติ-อย่าให้ขาด-เฮ็ดตองห่อ

ของคาวหวานพร้อมนอ ห่อหมากพลูยาสูบพร้อม ตอมไว้-ไส่กระทง

ฮอดตีห้ากะหาซ่ง อยู่นำดงแถวท้ายวัด พ้าวไปจัดแต่งไว้

ให้หมู่ญาติมารับเอา วางของแล้วให้เจ้า เฝ้ากรวดน้ำส่งกุศล

เอิ้นเอาคนผู้ล่วงลับ มาฮับทานเฮาวางไว้

ถึงตอนเช้ากะแม่นได้ เลี้ยงอาหาร-เฮ็ดทานวัด

มีแนวได๋กะให้จัด ภัตตาหารเพลเช้า

ฟังพระเว้า เล่าพระธรรม ผมได้นำเรื่องแต่เค้า

เว้าบรรยายในท้องถิ่น นำเรื่องข้าวประดับดิน

มาแจกแจงสู่เจ้า พออยากเล่าสู่หมู่ฟัง

สะดิ้งคือน้องได้ยินเสียงฆ้องกะแล่นตำ

บล็อก
    24
    พอตกบ่ายงานบุญก็เริ่มโดยพระครูสังฆรักษ์ ธงชัย สุภชโย

เจ้าอาวาสวัดสังฆบารมี จุดธูปเทียนบูชาพระรัตนตรัย

พร้อมทั้งคณะขับสรภัญญ์บทบูชาพระรัตนตรัย

ต่อด้วยบทกลอนสรภัญญ์ศีลธรรมประจำใจ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เเมงสะดิ้ง; 19-08-2009 at 15:48.

บล็อก
    24
    จบจากงานสรภัญญ์แล้วก็เป็นเวทีของนางมัทรีค่ะ

ลีลาการหาบกระดอนคอนกะต่าหาขอเงินค่านมเลี้ยงลูกทั้งสอง

ลีลาของกัณหาชาลี และตาชูชก

ขณะที่นางมัทรีออกเดินป่าหาผลไม้

บล็อก
    24
    เทศน์จบแล้วก็เป็นการแห่กัณฑ์หลอน และถวายกัณฑ์เทศน์

ปิดท้ายส่งพรญาติโยมที่มาร่วมทำบุญกลับบ้าน

ด้วยการเจริญบทสวดทิพยมนต์ของท่านพ่อลี

(พระสุทธิธรรมรังสีคัมภีรเมธาจารย์)

เจริญน้ำพุทธมนต์เพื่อเป็นสิริมงคล และเพื่อความรู้สึกดีๆ ทางจิตใจ

และในต้อนท้ายของงานท่านพระครูพิเนตศาสนคุณ (ท่านสมศักดิ์ กนฺตสีโล)

เจ้าอาวาสวัดป่าโคเปนเฮเกน ประเทศเดนมาร์ก และคณะ

ท่านได้เดินทางมาเยี่ยมชมและเมตตาให้ธรรมมะแก่ญาติโยมด้วยค่ะ สาธุ

ยศและลาภ หาบไป ไม่ได้แน่

คงเหลือแต่ ต้นทุน บุญกุศล

ทรัพย์สมบัติ ทิ้งไว้ ให้ปวงชน

แม้ร่างตน เขายังเอา ไปเผาไฟ

เมื่อเจ้ามา มีอะไร มาด้วยเจ้า

เจ้าจะเอา แต่สุข สนุกไฉน

เมื่อเจ้ามา มือเปล่าแล้วเจ้า จะเอาอะไร

เจ้าก็ไป มือเปล่า เหมือนเจ้ามา

เจ้าเกิดมา เจ้าก็มา แต่มือเปล่า

ไยมัวเมา เฝ้าหลงโกรธ มีโทษใหญ่

จะโลภมาก จะกอบโกย ไปทำไม

ไม่เห็นใคร เอาไปได้ เมื่อเขาตาย

มาแต่กาย ไปแต่กาย ทั้งชายหญิง

เป็นความจริง คอยเตือนจิต อย่าคิดหลง

เมื่อคิดได้ เป็นอย่างนี้ อย่าพะวง

จิตก็ปลง ลงมักน้อย ไม่ลอยลม

.

.

.

สาธุ

ดีดีดี..โอ๊ย.ย.ย. ผมกะละว่าดีหลาย..ขอเพิ่มเติมอีกนิดนะคับ..(คงสิบ่ว่ากัน)..นี่คงมีที่มาที่ไป..จากพระพุทธศาสนาแม่นบ่คับ..เรื่องพระเจ้าพิมพิศาลนอนฝันเห็นภูตผีปีศาจตื่นตอนเช้าเลยไปเข้าเฝ้าทูลถามพระพุทธเจ้าๆเลยบอกว่าเป็นพวกหมู่ญาติของพระเจ้าพิมพิศาลที่ตายไปมาเข้าฝันเพื่อขอส่วนบุญ...นี่แม่นบ่คับที่มาที่ไปของ..บุญข้าวประดับดิน..(ขอผู้ที่ท่านได้รู้ซ่อยบอกแน่เด้อคับ)...ถ้าบ่ถูกขออภัยทุกท่านด้วยเด้อคับ..c06:c06:c06:

บล็อก
    24
    http://www.baanmaha.com/community/59...tml#post213143

เพิ่มเติมค่ะ....ขอบคุณอ้ายบ่าวโจ่โล่

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเคน
    อุบลฯ เมืองดอกบัวงาม
    สาธุ ๆๆ อนุโมทนาบุญนำครับ ขอให่บุญส่งหยู่ ให่เจริญฮุ่งเฮือง เด้อครับ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ขออนุโมทนาในบุญกุศลครั้งนี้เด้อเถ่าเด้อ ขอให้สวย ๆ งาม ๆ มีความสุขสดชื่นสมหวังตลอดไปเด้อจ้า

Tags for this Thread