หัวข้อ: โปรตีนสูงจาก“ดักแด้”

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

โปรตีนสูงจาก“ดักแด้”

โปรตีนสูงจาก“ดักแด้”

ในการสาวไหมเพื่อนำเอาเส้นไหมจากรังไหมมาทอเป็นผืนผ้านี่เอง ทำให้เราได้ “ดักแด้หนอนไหม” มาเป็นอาหาร โดยหลังจากที่หนอนไหมเติบโตเต็มที่แล้ว …
    มันก็จะเริ่มพ่นใยพันรอบตัวเองก่อนจะลอกคราบเป็นดักแด้ และกลายเป็นผีเสื้อในที่สุด แต่หนอนไหมส่วนมากไม่ค่อยจะได้โตเป็นผีเสื้อกันเท่าไร เพราะเราจะนำรังไหมนั้นมาต้มและสาวเอาเส้นไหมออกมาจนหมดเส้นใยเพื่อไปถักทอต่อไป และส่วนที่เหลืออยู่ก็คือตัว “ดักแด้” ที่ชาวอีสานนิยมนำมาทำเป็นอาหาร และตามร้านแมลงทอดรถเข็นก็มักมีเจ้าตัวนี้วางขายอยู่เสมอ

ดักแด้ตัวเล็กๆ ที่หลายคนก็ไม่กล้าบริโภคนี้ถือเป็นแหล่งคุณค่าอาหารอีกอย่างหนึ่ง เพราะในดักแด้นั้นให้โปรตีนสูง โดยเฉพาะโปรตีนชนิดหนึ่งชื่อว่า “เลซิติน” ซึ่งมีประโยชน์ในการช่วยบำรุงและพัฒนาสมองได้ดี และในดักแด้แห้งจะมีโปรตีนสูงถึง 48.98% เลยทีเดียว นอกจากนั้นยังอุดมไปด้วยวิตามินบี 1 และ 2 มีเกลือแร่หลายชนิด และยังมีกรดไลโนเลอิคและกรดไลโนเลนิค ซึ่งเป็นกรดไขมันจำเป็นมีประโยชน์ต่อร่างกาย ช่วยลดไขมันในเลือด ลดการเกิดโรคหัวใจได้ด้วย…

(จาก นสพ. ผู้จัดการ)

<embed src="http://www.google.co.th/embed/60345753/326e1cd4" width="420" height="250" allowfullscreen="true" allowscriptaccess="always"></embed>

อิสระ เสรี เสมอภาค

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    กินเป็นประจำเลยครับ กับแกล้ม ดีคักฮ่าๆๆๆๆๆ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    ประโยชน์สูงก็ไม่กล้ากินนะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนอนชาเขียวโออิชิ
    อ.ปะคำ จ.บุรีรัมย์
    อยากกินๆๆ
    บ่ค่อยได้กินดนแล้ว

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย
    ตอนเป็นเด็กน้อย มักไปนั่งถ่ากินอยู่ใกล้ๆหม้อที่เพิ่นสาวไหม ที่เอิ้นว่าสาวหลอก
    หลอยหยิบในหม้อกะมี..55

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ไทสกลฯ

แมนบ้อ..ว่าซอยลดไขมัน....เห็นตะว่า แฮงกิน แฮงมันไปหน่าซั่นดอก...!!

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    เพลงโปรดเลยจ้า ชอบหนังเรื่องเพลงผ้า ฟ้าล้อมดาวมาก ชอบ โซะนอน ชอบโรงงานไหมเพลงผ้า หรือฉากในหนัง ชอบการแต่งตัวของตัวละคร โดยเฉพาะพระเอก กับนางเอก พระเอกเซอร์ได้ใจ นางเอกสวยน่ามอง

พี่แจ่มใส เคยได้ ฉายา ไฮโซ กินแมง จากน้องๆที่ทำงานเก่า เพราะ กินมันทุกแมง ฮ่าๆ ดักแด้ นี่ก็โปรดมาก เจอที่ไหนต้อง ซื้อ ฝากแม่ แม่ก็ชอบ

เมื่อก่อนแม่เลี้ยงไหม ก็นั่งเฝ้าแม่สาวไหม ไม่ได้ช่วย สาว หรือสนใจใคร่เรียนรู้แต่อย่างได ฮ่าๆ นั่งรอ จก ดักแด้ จากหม้อสาวไหมของแม่ หนะ โดนตะบวย ตีมือประจำ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ไปถ่าเอาตอนสาวหลอกแล้วใหม่ ๆ บ้านป้าขัน ไปเอามากินซูมื่อครับ ตอนเป็นเด็กน้อย เอามาปอกกินจ้ำกับเกลือกินกับข้าวเหนียว กะแล้วแลงแล้วงายครับ คิดฮอดตอนเป็นเด็กน้อย คิดฮอดป้าขันครับ ตอนนี้เลาไปสู่สุขคติแล้วครับ ฮือ ๆ ๆ

ขอบคุณวิหคราตรีครับ ติดตามวิหคราตรีมาตลอด ขอให้กำลังใจในความตั้งใจในการตั้งกระทู้ครับผม
    สุดยอดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    มิสบ้านมหา 2012
    สัญลักษณ์ของ ติ๊กต็อค
    บล็อก
    3
    นิละ สุดยอด อาหารอิสาน ดักแด้เป็นของมัก บ่ได้จ้ำข้าวเหนียวคืออ้ายพล แต่ว่า เอา ดักแก้โรยเทิงข้าวสวยฮ้อน น้ำปลาเยาะ นี้แหละอาหารจานโปรดของขะน้อย
    :heart: ไทอุบล คนเมืองนักปราชญ์:heart:

http://up.how2phin.com/pictures/a46ce89bb69277bd7b1a2f0912d7cb05.gif

Membership renewed สัญลักษณ์ของ siranee
    ลาดกระบัง54(วัดศรีวารีน้อย)
    ป่นดักแด้เนาะ แต่ต้องเป็นดักแด้โตน้อยๆน่ะจ้าจั่งแซบ
    กินเล่นๆกะแซบไปอีกแบบ สรุปแล้วทุกรูปแบบของดักแด้
    มั่กเบิดจ้า...ขอบคุณข้อมูลดีๆเด้อจ้า
    c06:

Tags for this Thread