หัวข้อ: แจ่มใสทัวร์ พาเที่ยวโคราช

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18

แจ่มใสทัวร์ พาเที่ยวโคราช

เชิญชวน พี่น้องบ้านมหา ไปเที่ยว เมืองโคราช จ้า ตามเพลง น้า กำปั่น บ้านแท่น ไปเลย

[YFLASH]http://www.youtube.com/v/0QA2gbS_OqQ&hl=en&fs=1&color1=0x402061&color2=0x9461ca[/YFLASH]

ส่วนที่แนะนำเป็นพิเศษ คือ ปราสาทหินพิมาย จ้า

ปราสาทหินพิมาย ยังคงงดงาม รอ การชื่นชม จากนักท่องเที่ยว อยู่ค่ะ

เที่ยวพิมายแล้วจะให้ถึง พิมายต้อง ไปกิน ตำถั่ว ไข่ต้ม ต้นตำหรับ มีทุกร้านค่ะ แต่ร้านแนะนำคือ ครัวริมมูลจ้า มีปลาช่อนแม่น้ำมูลเผา

หน้าร้านครัวริมมูล

ตำถั่ว ไข่ต้ม ภาพนี้ไม่ใช่ต้นตำหรับค่ะ แต่ เป็น ตำถั่วไข่ต้ม อีนางแจ่มใส เองค่ะ

สถานที่แนะนำอื่น

ก็เป็น วังน้ำเขียว ไก่น้อยพาเที่ยวบ่อย

เขาใหญ่ ไก่น้อยก็พาเที่ยวบ่อย รวมทั้งปรางค์ กกกอก สูงเนิน อันนี้ไก่น้อยก็พาเที่ยวแล้ว

อีกที่ก็วัด หลวงพ่อคูณ

สุดท้ายวัดหลวงพ่อโต ค่ะ

หารูปวัดหลวงพ่อไม่เจอ เจอรูปเดียวค่ะ

ภาษาโคราช ค่ะ

งึด

ตะพืดตะพือ

เจ่นดอกเด่

ง่าม

สายหยืด

เดี๋ยว จอหอ52 กับน้องแอนสาวโคราชจะมาแปลให้ค่ะ ฮุๆ ใช้แรงงานน้องสาว น้องชาย เดิ้งเด้อ

เครดิตภาพถ่ายให้ คุณผู้ชาย ของแจ๋วแจ่มใสค่ะ ส่วนภาพถ่าย วัดหลวงพ่อโต กับ ตำถั่ว ฝีมือแจ่มใสค่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย แจ่มใสยิ้มสวย; 02-09-2009 at 08:40.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวจอหอ
    ภาษาโคราช มาๆ ข่อยสิแปลให่
    งึด = น่าทึ่ง ,แปลกใจ,ประหลาดใจ
    ตะพืดตะพือ= ตั้งหน้าตั้งตา,มุมานะ

เจ่นดอกเด่= ด้วย,เหมือนกัน เช่น มากคันเจ่นดอกเด่ แปลว่า เยอะเหมือนกันนะ

ง่าม = กิ่งไม้ที่แตกกิ่งก้าน

สายหยืด= เสียวใส้ ,เสียว

อาจจิไม่ตรงเท่าใด๋ดอกครับฝากให่เอื้อยยิ้มสวยแจ่มใสเสริมจักนิดนึงครับ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ บ่าวกุดชุม
    บล็อก
    3
    อยากไปนำ สวยมาทั้งสถานที่และไกด์ น่าชมมากครับ
    พาน้องไปแหน่เด้อ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ชิงช้าชาลี
    บล็อก
    1
    เคยไปค่ะ ที่พิมาย เมื่อ 9 ปีที่แล้ว ตอนนี้อยากจะกลับไปชมอีกเทื่อจ่ะ

Membership renewed สัญลักษณ์ของ siranee
    ลาดกระบัง54(วัดศรีวารีน้อย)
    ปราสาทหินพิมาย ไทรงามกับเขื่อนพิมายเคยไปเทื่อนึง
    ตอนเรียนอยู่มหาลัยตอนอายุ 21 ปี อิอิ ดนคั่ก
    ส่วนวัดหลวงพ่อโตอยู่สีคิ้วเพิ่งไปมาประมาณ
    ห้าเดือนก่อน//ขอบคุณที่นำบรรยากาศมาให้รำลึก
    ความหลังค่ะ .....

อ้ายทิดคม
    Guest
    บ้านข้อยเด้นี้ไปเที่ยวยุตลอดแวะยามกลับบ้าน

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ น้องขวัญ
    งามค่ะ คือกันกับ นครวัด ประเทศเขมร เลยเนาะจ๊ะ งามทั้งคนโพส และ สถานที่จ้า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    ป้าดพี่สาวคือพาไปเที่ยวเลาะๆบ้านแอนเลย คือไม่บอกกันเดิ้ง งามเก่นดอกเด้รูปถ่ายนะ คนเป็นนางแบบก็งาม ทีหลังบอกก่อนเด้อจ้า จิพาไปกินเข่ากะบ้าน บ้านแอนก็อยู๋แถวๆพิมายนั่นเด่หล่ะ ใครผ่านมาแถวพิมายแวะมาเดอจ้ากินเข่ากินน้ำกะบ้านc06: จิให้ดีก่อนกลับเข้าโคราชแวะไหว้ย่าเหลือ กะย่าโมขอพร กะบ้านทุ่งสัมฤทธิ์เด้อจ้า เขาว่าท่านให้พรสมปราถนาเด้อ เด๋วจิว่าไม่บอก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวโคราช; 02-09-2009 at 17:04.

คิดฮอดบ้านจ้า เห็นหม่องเที่ยวบ้านเฮามีแต่งามๆ
    ส่วนวัดหลวงปู่โตถ้าไผไปเที่ยว แพงแนะนำให้ลองทานราดหน้าเด้อจ้าแซบๆ
    ไผทานได้ฮอด9ถ้วยแล้วไปเดินรอบพระประทาน9รอบ เพิ่นว่าสิมีโชคจ้า(เบิ่งรายการหยังดอกแพงก็ลืมแล้วจ้า)
    สำหรับแพงถ้วยเดียวกะสิบ่เมิดจ้า

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ปราสาทหินพิมาย เป็นปราสาทที่ค่อนข้างกว้างใหญ่และสวยงามอีกแห่งหนึ่ง อยู่ในตัวเมือง อ.พิมาย

ผมเคยไปครั้งหนึ่ง เมื่อครั้งเดินทางไปราชการที่ จ.อุบลราชธานี แต่เวลาน้อยเกินไป จึงไม่ได้ไปกินตำถั่วไข่ต้มร้านดังกล่าว

จึงขอชิมฝีมืออีนางแจ่มใสดูบ้าง ท่าทางจะอร่อย กรี๊ดดดด แซบ ๆ ๆ ๆ