หัวข้อ: แซบ ๆ แบบอีสาน..แต่เฮ็ดกินกันอยู่เมืองแขก

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ พิณอิสระ
    ขอนแก่น อุดรธานี และสุรินทร์

แซบ ๆ แบบอีสาน..แต่เฮ็ดกินกันอยู่เมืองแขก

สัปดาห์นี้พิณอิสระมีภารกิจที่จะต้องจ่ายกับข้าวและทำอาหาร เพราะนักศึกษาที่อยู่ด้วยกันมีจำนวนมาก จึงต้องช่วยกันแบ่งเบาภาระ โดยแบ่งความรับผิดชอบกันเป็นกลุ่ม ๆ หมุนเวียนกันไปตลอดทั้งปี ผู้ที่เรียนจบกลับบ้านก็ถือว่าหมดภาระ ส่วนผู้มาใหม่ก็ต้องเรียนรู้ที่จะทำ แม้บางคนไม่เคยทำเลยขณะที่อยู่เมืองไทย แต่เมื่อมาถึงเมืองแขกแล้ว น้องใหม่ทุกคนต้องสลัดคราบคุณชาย-คุณหญิง ออกจากร่างกาย สวมวิญญาณพ่อครัวเมื่อถึงวาระของตัวเอง ถ้าจำเป็นที่จะต้องไปนอกพื้นที่ในช่วงมีภารกิจ คุณจะต้องไปหาเจรจาพรรคพวกวาระอื่นผู้ที่เขาว่างให้ทำภารกิจแทน เมื่อคุณกลับมาก็จะต้องไปรับภารกิจแทนเขา ห้ามใช้สมองเอาตัวรอดเป็นอันขาด มิเช่นนั้น ท่านจะไม่มีใครคบค้าสมาคมด้วย และไม่มีใครให้การยอมรับและให้ความช่วยเหลือท่านเมื่อคราวที่ต้องการหรือจำเป็น เพราะคุณคือผู้ที่ถูกสังคมมอบตำแหน่งพิเศษให้แล้ว นั่นคือ ผู้เห็นแก่ตัว ซึ่งไม่มีใครปรารถนาจะรับตำแหน่งนี้

ครับ...เดี๋ยวจะเสียบรรยากาศ พาท่านไปจ่ายตลาด ชมและทานอาหารของแซบ ๆ แบบอีสาน ที่ซุกซ่อนอยู่ในหลืบหนึ่งของเมืองแขกครับ

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา

แซบ ๆ แบบอีสาน..แต่เฮ็ดกินกันอยู่เมืองแขก

ใสล่ะท่าน... ฟ้าวแหน่ถ่าเบิ่งยุเด้อครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ พิณอิสระ

เริ่มต้นจากวันจันทร์ อาหารมื้อแรกฝีมือพิณและพรรคพวก

เริ่มต้นจากวันจันทร์ อาหารมื้อแรกฝีมือพิณและพรรคพวก

เริ่มอาหารมื้อแรกครับ ปกติจะทำทานรวมกันเฉพาะตอนเที่ยงครับ ส่วนตอนเช้ากับตอนเย็น หากินเองตามอัธยาศัยครับ อาหารมื้อนี้มี แกงหน่อไม้ ป่นปลา แจ่วพริกดิบ ผักลวก ผักสดครับ เชิญชิมแซบ ๆ ครับผม

ตอนเย็น ๆ พาท่านไปจ่ายตลาดครับ จุดหมายเราอยู่ที่ตลาดท่าปลา ข้างสะพานดันแคนและเจากังฆาตครับ พร้อมแล้วไปเลยยยยยยยย...ครับผม

แม่ค้า พ่อค้า ขายปลาแบบแบกะดินครับ ปูผ้าแล้วก็วางไว้ ให้เลือกซื้อตามสะดวก ราคาต่อรองได้ครับ

บริการหลังการขายครับผม เมื่อตกลงซื้อกันเรียบร้อยแล้ว เขาจะขูดเกล็ดและตัดเป็นชิ้น ๆ ให้ ไปถึงที่ล้างลงหม้อได้เลยครับ

บรรยากาศการขายปลาที่ตลาดหัวสะพานดันแคนครับ ตลาดนี้เปิดประมาณบ่ายสี่โมงถึงมืดครับ คือมองไม่เห็นแล้วก็เลิกขาย เพราะไม่มีไฟฟ้าครับ มืดมาก็ตัวใครตัวมันครับ ฉะนั้นจะซื้อข้าวปลาอาหารต้องดูทางลมครับ ดูเวลาให้ดี ไม่ใช่อยากกินเวลาไหนก็ไปหาซื้อได้เลยนะครับ นั่นมันเมืองไทยบ้านเราครับท่าน อิอิ

ข้ามไปอีกที่ครับ ตลาดเจากังฆาต ห่างกันประมาณสามกิโลเมตร ที่นี่มีปลาเล็กปลาใหญ่เยอะครับ บรรยากาศคึกคักมากครับท่าน

แบกะดินเหมือเดิมครับท่าน เลือกซื้อได้เลย ก่อนซื้อดูดี ๆ นะครับ แขกนี่ร้ายมาก บางทีเอาปลาเน่า ๆ มาวางขายปนกับปลาดี ๆ ถ้าเผลอเมื่อไหร่ พ่อยัดไส้อยู่เรื่อยครับ ห้ามกระพริบตาเวลาชั่งน้ำหนักและจับใส่ถุงครับ

นี่ครับปลา ๆ ที่เลือกซื้อ ไม่ให้เขาชำแหละครับ เพราะเขาจะเอาไข่ปลา ขี้ปลา (แนวแซบ)ออกถิ่มเหมิด เราเอาไปจัดการกันเองครับ ซื้อมาซะเยอะ เพราะจะได้ไม่ต้องไปทุกวัน นั่งรถไกลและค่ารถแพงครับ

อันนี้เอามาหมกครับท่าน ใส่ผักอีตู่ หัวขิงไค หอมกุ้มครับ แซบบ่มีหม่องยั้ง พะนะ

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ปลาสองน้ำ
    ใสล่ะท่าน... ฟ้าวแหน่ถ่าเบิ่งยุเด้อครับ
    มามา มา อ้าย มาแซบนำกัน คักอีหลีครับผม ขอบคุณหลาย เว้าแล้วน้ำลายไหลนำก้นครับ ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ บ่าวกุดชุม
    บล็อก
    3
    สุดยอดท่าน อยากเบิ่งแบบนี่ล่ะ ให้ห้าดาวไปเลยครับ สุดยอด

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ โชติ
    สุดยอดครับ หามาให้เบิ่งอีกแหน่เด้อครับ พิณ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    ท่านพิณครับ..ภาพนี่คือมีทั้งหัวปลา หัวคน วางอยู่ไกล้ๆกัน ..หรือว่าพื้นสูงต่ำบ่อครับ...อิอิ หรือว่าขายนำกัน
    .ขะเจ้าขายแบกับดินเลยเนาะ บัดเทื่อลมพัดดินไง่ไส่ สิเป็นจั่งไดน้อ..

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ คนตระการ...
    ท่านพิณครับ..ภาพนี่คือมีทั้งหัวปลา หัวคน วางอยู่ไกล้ๆกัน ..หรือว่าพื้นสูงต่ำบ่อครับ...อิอิ หรือว่าขายนำกัน
    .ขะเจ้าขายแบกับดินเลยเนาะ บัดเทื่อลมพัดดินไง่ไส่ สิเป็นจั่งไดน้อ..

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชมครับผม ท่านเอ๋ครับ อันภาพปลากับหัวคนน่ะ มันอยู่คนละพักครับท่าน เป็นบันไดย่างลงไปอีกพักหนึ่งครับ บ่แม่นขายเทิงปลาเทิงหัวคนดอก อ้ายกะดาย กะขายกันแบบนี้ล่ะครับ บัดเทื่อลมมากะไง๊กุ๊บล่ะครับ จักปลาจักดินครับ ปนกันเอ้เล่ อย่าว่าแต่ลมเลยครับ ผ้าปูขายอยู่หั่น บางคนกะผ้ายาง บางคนกะผ้านุ่ง คือกับผ้าขะม้าบ้านเฮาครับ ปู ๆ แล้วกะขาย เบิดแล้วกะปัดผ้าขะม้ามัดแอวเมือบ้านครับผม

เมนูวันอังคารครับ ตามมาแซบ ๆ

ผลงานชิ้นแรกวันนี้ หมกปลาซิวใส่สารพัดเครื่องปรุง แต่ที่รายล้อมอยู่นั่น จะเอาไปตำแจ่วครับ แซบ..

นี่กะหมกครับ เอาหลาย ๆ สูตร ในหมกนี้ใส่ไข่นำครับ ใช้ซึงสองชั้น ห่อใส่ใบตองกล้วย ปรุงเครื่องหอมให้เรียบร้อยแล้วกะหมกใส่นำกัน สุกพร้อมกัน แซบคือกันครับ

นี่ผักเตรียมนึ่งครับ จิ้มแจ่วพริกดิบ แซบหลาย เพิ่นว่า กินข้าวบ่มีผัก ซ๊ำอาบน้ำบ่ถูสบู่ พะนะ

ข้าวหุงกะสุกแล้วครับ หอมกุ้มเลย เป็นข้าวจ้าวมัสปาตี หอมอร่อย แต่บ่แซบปานหอมมะลิบ้านเฮาครับ

แก้ห่อหมกปลาใส่ไข่แล้วครับ เบิ่งเอา ๆ รสชาติรับประกันครับ แม้ช้อยน้ำลายไหลมาแล้วครับ (เรื่องจริงนะครับ)

พริกนึ่ง หอมนึ่ง กระเทียมนึ่ง ขิงนึ่ง (กะเอามาจากหม้อนึ่งปลานั่นล่ะ ฝากเขาไว้ อิอิ ) เตรียมทำน้ำพริก แจ่วหมากพริกดิบ รสชาติฟ้าสะท้านครับ แซบบ่มีหม่องยั้ง พะนะ

เบิ่งหน้าตาของปลาหมกชัด ๆ ครับ เป็นตาแซบปานใด๋เพิ่นว่า

มามาแล้ว ของแท้ครับผม ขาดบ่ได้ครับ ข้าวเหนียวกับคนอีสาน หนักปานใด๋กะแบกมาครับ คนละสี่ห้าโลกะกินได้โดนอยู่ ค่อย ๆ กิน ยอม ๆ เอาครับ ย้านเบิดก่อน แต่มื้อนี้เอาให้เต็มที่ครับ

ปลาที่เตรียมต้มส่มครับ มีสารพัดปลา เทิงเนื้อเทิงก้างครับ โดยมากเอาเนื้อไว้ทำลาบครับ กระดูก หัวปลา เอามาต้มซดน้ำ แซบ ๆ แบบว่า ให้ได้ดึงหูออกเลยครับ

ข้าวเหนียว ส่ายแล้วกะเอาใส่ก่องข้าวไว้ก่อน ถ่าแนวกินแซบ ๆ บาดนี่ โอ๊ยยยยยย น้ำลายไหล
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พิณอิสระ; 02-09-2009 at 22:11.

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย
    เป็นตะแซ่บแท้ จ้า ลงฮ้าน สิไปขอฝากท้องสักมื้อเด้อจ้า
    ขอบคุณจ้า ข้าวววววว ทั้งกระติบ นั่นหละจ้า อิอิ พอดีเลย
    อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน