หัวข้อ: ต้มเนื้องัวครับ....

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว

ต้มเนื้องัวครับ....

กลับเมืองไทย มีเมนูมานำเสนอคือเก่าครับผม....
    ครั้งนี้เป็นต้มเนื้อครับผม ต้มธรรมดาบ้านเฮานี่ล่ะครับ....
    เนื้อติดกระดูก กับเศษเนื้อ และ เอ็นเหลือจากการเฮ็ดเนื้อแห้ง....
    เซียงเหมี่ยงฯ กะเลยคิดว่าต้มนี่ล่ะเหมาะแล้ว....

จัดการเครื่องต้มกะบ่มีหยังครับ ข่า สิงไค ใบบักกูด ลูกบักกูด(ถ้าหาได้) กระเทียม พริกแห้ง เกลือป่น

ใส่น้ำตั้งหม้อครับ...

พอน้ำเดือดใส่ เนื้อลงไป....

ปล่อยให้น้ำเดือดไปเรื่อยครับ กะกินต้มเปื่อย ๆ ต้มต่อไปสักสองชั่วโมง เนื้อกะเริ่มสิเปื่อยแล้ว จัดการตักออกมาเลาะเนื้อจากกระดูก กับ ซอยให้พอดีคำเนาะครับ กินง่าย ๆ และกะเอาลงใส่หม้อชิมรสตามปรารถนาครับ....

เตรียมถ้วย ใส่หอมซอย ผักชี น้ำบักจาว แจ่วเพี้ย(น้องพร ขมแซบ)

มากินนำกันครับ เปื่อย ๆ ขม ๆ โอ้ว ไคแหน่อยู่ครับ สมกับอยากกินมาโดน หน้างานบ่มีแบบนี้กินครับผม ฮ่า ๆ ...

เทนิคการต้มเนื้อให้เปื่อยง่าย ใส่ช้อน สแตนเลส ลงไปนำครับ เผิ่นว่าสิเฮ็ดให้เนื้อเปื่อยไว แต่ว่าเพราะหยังเซียงเหมี่ยงฯ กะบ่ฮู้ครับ แต่กะสังเกตระหว่างใส่กับ บ่ใส่ รู้สึกว่าต่างกันครับผม บ่ใส่จะใช้เวลาโดนกว่าในการต้มให้เนื้อเปื่อย....
    ขอได้รับความขอบคุณจาก "ครัวเซียงเหมี่ยงฯ" ครับ

ติดตาม เมนูหน้า ตั้งใจสิเฮ็ด ซุปหางงัว มาฝากครับผม กลับเมืองไทยเที่ยวหน้าก่อน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์; 20-09-2009 at 11:12.

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา
    ผมเคยใด้ยินมาว่า ต้มเนื้อให่เปื่อยเร็ว ปาดบักหุ่งอ่อนใส่ลงไปในหม้อต้มเนื้อ
    ...เนื้อเปื่อยดีแล้วจั่งตักต่อนบักหุ่งออก (เท็จจริงประการใดบ่แน่ใจครับ)

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    บ๊ะ..จักถ้วยแน่น๊าครับ ซดฮ้อนๆเบิ่งเด้.. เหรือว่า ฮ็ดกับแกล้มกะดี

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ
    เป็นตาแซ่บแท้น้อ...กินต้มเนื้องอก โอ๊ะเนื้องัวยามได๋น้องเขมซงปวดแข่วทุกเทื่อเลยค่ะ ได้แต่ซดน้ำกับจ้ำแจ่วขม อิโตนเจ้าของคัก

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ ตรี ศรีเมืองใหม่
    หนุ่มอุบล คนศรีเมืองใหม่
    บ่าวเซียงเมี่ยงฯ สิให้ครบสูตรเจ้าต้องเอาเพี้ยะอ่อน หรือไม่ก็ดีวัวใส่ลงไปนําจักหน่อยเด้อครับ รับรองขมตายบ่อเอาเรื่อง อิอิๆๆ
    :welcome3"...ศรีเมืองใหม่แดนธรรมประเสริฐ ถิ่นกำเนิดหลวงปู่มั่น ลือลั่นสวรรค์ภูหล่น ยลสวยหินผานางคอย ลอยล่องแก่งจุการ งามตระหง่านเสาธงวงกลมใหญ่...">>>>> www.muangmai.ob.tc

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    เมนูนี้ถืกใจหลายๆกลิ่นเนื้อต้มกับบักนาวมันกระตุ้นต่อมน้ำลายดีอีหลี..คั้นอยากให้เปื่อยไวผู้เฒ่าเพินว่า
    ให้ใส่บักหุ่งดิบลงไปนำย้อนว่ามันมียางเนื้อเลยเปื่อยไว

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวต้อม
    คนอำเภอห้วยทับทัน จังหวัดศรีสะเกษ
    ซดกับข้าวฮ้อนๆแซบหลาย

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    กลับบ้านเหมิดวัวจักโตแล่วค่ะ ปาตี้รับลูกชายน่ะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ใต้ร่มประดู่
    เป็นตาแซบแท้ครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวต้นฅนมุกดาหาร
    ..."มุกดาหาร"...
    ซดน้ำต้มร้อนๆเป็นตาแซบคักอ้ายเซี่ยงเมี่ยง...ตำแจ่วเพลี้ยขมๆหน่อยหนึ่งนำเด้อ