หัวข้อ: ขนมหยกมณี

กระพริบตา ขนมหยกมณี

ขนมหยกมณี

ขนมหยกมณี

ส่วนผสม

สาคูเม็ดเล็กสีขาว ๑๕๐ กรัม
    น้ำตาลทรายขาว ๑ + ๑/๓ ถ้วย
    ใบเตยแก่ๆ สีเข้มๆ ๑๐ ใบ
    มะพร้าวทึนทึก ๑ ลูกย่อมๆ ขูดเป็นเส้น
    มะพร้าวอ่อน
    ข้าวโพดต้ม
    เกลือป่นนิดหน่อย

วิธีทำ

นำใบเตยและน้ำสะอาดมาปั่นในเครื่องปั่น คั้นให้ได้ 3 ถ้วย
    เทแช่เมล็ดสาคูประมาณ 15 นาที

ขนมหยกมณี

นำขึ้นตั้งเตาไฟได้เลยค่ะ ใช้ไฟกลาง พอเดือดปุ๊บหรี่ไฟลงเหลือไฟอ่อน

ขนมหยกมณี

กวนไปเรื่อยๆ พอเม็ดสาคูเริ่มจะกลายตัวเป็นแป้ง และมีไตสีขาวขุ่นๆเหลือเล็กน้อย (ตามในภาพด้านล่าง)

ขนมหยกมณี

ก็ใส่น้ำตาลลงไป กวนต่อจนน้ำตาลทรายละลายหมด ใส่ข้าวโพด มะพร้าวอ่อน กวนต่อให้เข้ากัน

ขนมหยกมณี
    ขนมหยกมณี
    ขนมหยกมณี

ยกลงรอให้เย็น ตักคลุกมะพร้าวขูดเส้น

สูตรขนมดัดแปลงมาจากคุณ ENYA จากครัวไกลบ้านค่ะ

ขนมหยกมณี
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ร้อยหมื่นพันไมล์ไกลบ้าน; 06-09-2009 at 17:52.

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ สาวส่าเมืองอุดร
    Hattiesburg, MS , USA
    เดี๋ยว น้องจอยกะลองเฮ้ดกินยุจ้า ขอบคุณสำหรับสูตรจ้า แต่ตอนนี้ขอชิมก่อนแล้วกัน อิอิ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ปีใหม่

รอบยิ้มพิมใจ

ขนมชื่อเพราะจังเลยค๊า กินแบบคลุกมะพร้าวไม่เคยกินจ้า เคยกินแต่สาคูใส่น้ำกะทิ อิอิ

ต้องลองทำทานบ้างแล้วค่ะ ทางเมกาฯ มีใบเตยนำตี้จ้าพี่หน่อย อิอิ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    น่ากินหลายๆ จ้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    ฮ่าๆ พี่น้อง เคยหัดแล้วหละ แต่ ฮุๆๆๆ ไม่เป็น แต่ตอนนั้น เอาสูตรมาจากเวบอื่น ไม่ใช่ครัวไกลบ้าน

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ แจ่มใสยิ้มสวย
    ฮ่าๆ พี่น้อง เคยหัดแล้วหละ แต่ ฮุๆๆๆ ไม่เป็น แต่ตอนนั้น เอาสูตรมาจากเวบอื่น ไม่ใช่ครัวไกลบ้าน
    ต้องกวนต่อจากในสูตรนานเลยค่ะ
    กว่าสาคูจะจับกันเป็นก้อน
    สังเกตุดูเวลาตักยกแล้วไม่ไหลลงก็ใช้ได้แล้วค่ะ

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ปีใหม่
    ขนมชื่อเพราะจังเลยค๊า กินแบบคลุกมะพร้าวไม่เคยกินจ้า เคยกินแต่สาคูใส่น้ำกะทิ อิอิ

ต้องลองทำทานบ้างแล้วค่ะ ทางเมกาฯ มีใบเตยนำตี้จ้าพี่หน่อย อิอิ
    เป็นใบเตยแช่แข็งจ้า พี่ใช้ไม่ถึงสิบใบหรอกค่ะ

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ สาวส่าเมืองอุดร
    เดี๋ยว น้องจอยกะลองเฮ้ดกินยุจ้า ขอบคุณสำหรับสูตรจ้า แต่ตอนนี้ขอชิมก่อนแล้วกัน อิอิ
    ลองเฮ็ดเลยจ้า กรอบ กรุบกรับ หอมใบเตย แซบๆจ้า อิอิอิ

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ กำลังใจ
    น่ากินหลายๆ จ้า
    ขอบคุณที่มาชิมนำกันจ้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ลูกอิสาน
    ขอบคุณสำหรับสุตรค่ะ น่ากินอิหลีจ้า
    เดียวมื้อหลังลองเฮ้ดเบิ่งจ้า อิอิ