หัวข้อ: ส่วนประกอบวงจรพิณไฟฟ้า เด้อครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ vieng
    กบินทร์บุรี-บางเขน
    วงจรพิณไฟฟ้า ส่วนประกอบโดยทั่วๆไปเด้อครับ
    1. ตัว คอนแทค (Pickup)
    2. ตัวปรับความดัง (Volume) ใช้ค่า 500K หรือ 250K ชนิด B
    3. ตัวปรับเสียง ทุ้ม-แหลม (Tone) ใช้ค่า 100K ชนิด A
    4. ตัวเก็บประจุ (Capaciter) ใช้ค่า 0.047uF แบบไมล่า
    5. แจ๊คตัวรับ (เอาไว้เสียบจากพิณนั่นน้า)
    การต่ออาจสิเข้าใจยากเด้อ
    1. ต่อสายจากคอนแทคสีดำ (สีขาวต่อลงกราวด์)ไปเข้าขาแรกของตัวปรับความดัง ซึ่งมันจะมีสามขา
    2. ต่อขากลางของตัวแจ๊ค ไปเข้าขากลางของตัวปรับความดัง ต่อขาสุดท้ายของตัวปรับความดัง ลงกราวด์
    3. ต่อตัวเก็บประจุ ระหว่างขาแรกของตัวปรับความดัง กับขากลางของตัวปรับเสียง ทุ้ม-แหลม ซึ่งมันจะมีสามขาคือกัน ต่ออีกขาลงกราวด์ อีกขาหนึ่งปล่อยถิ่มไว้ซื่อๆ
    หมายเหตุ ถ้าต่อกราวด์บ่ดีหรือบ่ครบ สิมีเสียงจี่ๆๆๆ อื่อๆๆๆ เด้อพี่น้อง
    น่าสิมีท้อนี้ละ ถ้าช่างเฮ็ดพิณมืออาชีพมาตอบกะดีเนาะ ข้อยมือสมัครเล่นเด้อ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย vieng; 17-10-2009 at 21:14.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม

ในห้องอัดของค่ายดังๆมีพิณอยู่ในนั้นไหมคับ

อยากทราบว่าในห้องอัดของค่ายดังๆมีพิณอยู่ในนั้นไหมคับ หรือว่าเฉพาะเครื่องดนตรีสากลทั้งหมด
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวนาตาลเขย่าโลก; 10-09-2009 at 16:06.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ vieng
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ หนุ่มโนนตาล
    อยากทราบว่าในห้องอัดของค่ายดังๆมีพิณอยู่ในนั้นไหมคับ หรือว่าเฉพาะเครื่องดนตรีสากลทั้งหมด
    เขาอาจจะไม่มีนะครับ แต่ถ้าจะใช้ก็น่าจะเอามาเพิ่มเอง เช่นเพลงมันต้องถอนใช้พิณของ อ.ตุ๋ย ช่างพิณอุดร เด้อ เคยโทรไปคุยกับเพิ่นเฮ็ดพิณตัวละเป็นหมื่น ข้อยสู่บ่ไหวเด้อละแพงอยู่

ขอบคุณเ้ดอครับที่เปิดกระกระทู้ให้ผม แต่เอ๊ะเป็นหยังน้อผมตั้งกระทู้เองบ่ได้ หรือว่าอาวุโสบ่ทันพอน้อ

vieng, คุณไม่ได้รับอนุญาตให้เข้าถึงหน้านี้ อาจจะเนื่องมาจากเหตุผลใดเหตุผลหนึ่งดังต่อไปนี้:

1. หากคุณสมัครสมาชิกใหม่ ชื่อผู้ใช้งานของคุณ อยู่ระหว่างตรวจสอบข้อมูลจากผู้ดูแลระบบ เพื่ออนุมัติการใช้งาน
    2. ชื่อผู้ใช้งานของคุณอาจจะไม่มีสิทธิเพียงพอที่จะเข้าถึงหน้านี้ ซึ่งความสามารถนั้นจะต้องเป็นผู้ดูแลระบบหรือเป็นสมาชิกที่มีสิทธิพิเศษ อื่นๆ?
    3. คุณอาจจะตอบกระทู้ ซึ่งผู้ดูแลระบบได้ปิดการทำงานในส่วนนี้ไว้ หรือคุณจะต้องรอเปิดการใช้งาน

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vieng
    ขอบคุณเ้ดอครับที่เปิดกระกระทู้ให้ผม แต่เอ๊ะเป็นหยังน้อผมตั้งกระทู้เองบ่ได้ หรือว่าอาวุโสบ่ทันพอน้อ

vieng, คุณไม่ได้รับอนุญาตให้เข้าถึงหน้านี้ อาจจะเนื่องมาจากเหตุผลใดเหตุผลหนึ่งดังต่อไปนี้:

1. หากคุณสมัครสมาชิกใหม่ ชื่อผู้ใช้งานของคุณ อยู่ระหว่างตรวจสอบข้อมูลจากผู้ดูแลระบบ เพื่ออนุมัติการใช้งาน
    2. ชื่อผู้ใช้งานของคุณอาจจะไม่มีสิทธิเพียงพอที่จะเข้าถึงหน้านี้ ซึ่งความสามารถนั้นจะต้องเป็นผู้ดูแลระบบหรือเป็นสมาชิกที่มีสิทธิพิเศษ อื่นๆ?
    3. คุณอาจจะตอบกระทู้ ซึ่งผู้ดูแลระบบได้ปิดการทำงานในส่วนนี้ไว้ หรือคุณจะต้องรอเปิดการใช้งาน
    ผมว่าสงสัยเพิ่นกำลังปรับปรุงเว็ปเลยงดการตั้งกระทู้ อีก2-3มื้อก่าได้เองคับ

แต่ผมขอถามแหน่ครับ ผมเคยเบิ่งการแสดงของประถมบรรเทิงศิลป์นะคับ

มันสิมีเสียงที่เล่นไปตามปากคนร้อง ผมบ่แน่ใจระหว่างพิณกับGuitarแล้วประถมบรรเทิงศิลป์นิผมรู้สึกว่านักดนตรี เล่นเพลงของมนต์แคน แก่นคูณแต่ละลายนิลายพิณตรงแปะปานผุเดียวกันกับที่เล่นในห้องอัด ผมสงสัยขนาดคับ

แต่ตอนนี้ผมมักหมอลำซิ่งในหลายๆรูปแบบอยู่คับ แบบหมอลำเด่นชัย กับจีรพันธ์กับ เสียงอีสานแล้วก้อประถมบรรเทิงศิลป์ และศรีจันทร์ผมมักขนาดๆคับ

คือผม ... .อยากมีโอกาสไปหัดกับอาจารย์นักดนตรีที่เล่นให้กับวงหมอลำซิ่งหรือที่ฝีมือดีๆเสนอโตมาแหน่คับ ข้าน้อยอยากเรียน Guitar กับพิณจากอาจารย์ที่เล่นให้กับวงหมอลำซิ่งโดยตรงขนาดคับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวนาตาลเขย่าโลก; 10-09-2009 at 20:36.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    มันกะมีส่วนเด้อครับบ่าว อาวุโสบ่พอเพราะว่าสิเข้าไปแก้บางที่กะบ่ได้ครับผมกะเป็นคือกันครับ แต่ว่าตั้งได้ตลอดครับ
    ลองเข้าไปที่สมาชิกใหม่รายงานโต เด้อครับ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    บ่เกี่ยวกับอาวุโสดอกครับ หาเว่าหลาย ฮ่า ๆ ๆ กะพยายามเด้อครับ เข้ายากกะดีครับ พอเข้ามาแล้วกะสิเฮ็ดให้เฮาเห็นคุณค่าของเว็บครับ ฮ่า ๆ ๆ

เป็นกำลังใจให้ครับ อยากเล่นพิณเป็นครับ หม่องใด๋สอนฟรีแนน้อ อิ อิ

ประกาศ!!!!!!หากอาจารย์มือพิณมือกีตาร์มือเบสวงหมอลำซิ่งที่ไหนรับสอนติดต่อให้แหน่คับ ขอขอบพระคุณคับ

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ หนุ่มโนนตาล

ผมว่าสงสัยเพิ่นกำลังปรับปรุงเว็ปเลยงดการตั้งกระทู้ อีก2-3มื้อก่าได้เองคับ

แต่ผมขอถามแหน่ครับ ผมเคยเบิ่งการแสดงของประถมบรรเทิงศิลป์นะคับ

มันสิมีเสียงที่เล่นไปตามปากคนร้อง ผมบ่แน่ใจระหว่างพิณกับGuitarแล้วประถมบรรเทิงศิลป์นิผมรู้สึกว่านักดนตรี เล่นเพลงของมนต์แคน แก่นคูณแต่ละลายนิลายพิณตรงแปะปานผุเดียวกันกับที่เล่นในห้องอัด ผมสงสัยขนาดคับ

แต่ตอนนี้ผมมักหมอลำซิ่งในหลายๆรูปแบบอยู่คับ แบบหมอลำเด่นชัย กับจีรพันธ์กับ เสียงอีสานแล้วก้อประถมบรรเทิงศิลป์ และศรีจันทร์ผมมักขนาดๆคับ

คือผม ... .อยากมีโอกาสไปหัดกับอาจารย์นักดนตรีที่เล่นให้กับวงหมอลำซิ่งหรือที่ฝีมือดีๆเสนอโตมาแหน่คับ ข้าน้อยอยากเรียน Guitar กับพิณจากอาจารย์ที่เล่นให้กับวงหมอลำซิ่งโดยตรงขนาดคับ
    ได้ทั้งพิณหรือกีตาร์เด้อครับ ตั้งสายให้มันเข้ากันมันกะไปซ่องล่องซั่นตั๋ว หมอลำซิ่งปัจจุบันส่วนใหญ่สิใช้กีตาร์ครับ โดยเฉพาะเด่นชัย กับจีรพันธ์ วัชราภรณ์ บัวผัน
    ส่วนเสียงอีสานกะสิมีพิณนำเช่นในเรื่อง บาปไฝ๋บุญมัน เพิ่นใช้พิณ 2 คอ ข้อยมักอยู่ดอก
    ถ้าพ้ออาจารย์ กะบอกกันแหน่เด้อ ข้อยกะอยากเรียนนำคือกันกำลังหัดเอง บ่อเก่งจักเถือ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ผู้บ่าวเปงจาน
    หากินอยู่ปทุมธานีตั้งต๊ะโดนแล้ว
    ซำบายดี..อันค่า capaciter ที่ว่า 0.047 มีหน่วยเป้นหยังครับ ฟาราจ..ไมโคร..ปิคโก้..นาโน..ครับบอกให้ฮู้แนแต่ส่วนมาถ่าเป็นไมร่าน่าจะเป็น ไมโครเนาะ..แมนบ่บุ

Tags for this Thread