หัวข้อ: ภาพวาด พุทธประวัติ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ คมคาย ครบุรี

ภาพวาด พุทธประวัติ

ภาพวาด พุทธประวัติ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    เป็นคนมีฝีมือเลยครับ คนบ้านนอก วาดภาพงามหลาย

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    วาดเก่งจังเลยนะคะ แวะมาให้กำลังใจค่ะ

อิสระ เสรี เสมอภาค

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    สวยงามมากมายเลยจ้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ พิณอิสระ
    ขอนแก่น อุดรธานี และสุรินทร์
    ขออนุญาต อธิบายความหน่อยนะครับ

ภาพนี้เป็นภาพที่ขณะพระมหาบุรุษ(ตอนที่ยังไม่ตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้า)กำลังนั่งบำเพ็ญภาวนาอยู่ที่ใต้ต้นอชปาลนิโครธ(ต้นไทรซึ่งเป็นที่อาศัยของเด็กเลี้ยงแพะ)มีนางสุชาดา ธิดาของเสนียพราหมณ์นำข้าวมธุปายาสมาถวาย ด้วยเข้าใจว่าเป็นรุกขเทวดา ซึ่งนางเคยมาบนเอาไว้เมื่อตอนยังเป็นสาวรุ่น ขอให้มีสามีที่ฐานะเสมอกัน ขอให้ลูกคนแรกเป็นชาย ซึ่งต่อมาความประสงค์ที่บนไว้ล้วนสำเร็จ ทุกวันขึ้น ๑๕ ค่ำเดือน ๖ จึงนำเครื่องสังเวยมาบวงสรวงเทวดา ประจวบเหมาะกับเป็นคราที่พระมหาบุรุษกำลังบำเพ็ญเพื่อการตรัสรู้ นางจึงได้โอกาสถวายการบำรุง พระองค์ทรงตรัสสรรเสริญว่า เป็นทานที่มีอานิสงส์มากที่สุด

(อธิบายตามที่มีความรู้บ้าง..น้อยนิดครับ)

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ คมคาย ครบุรี
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ พิณอิสระ
    ขออนุญาต อธิบายความหน่อยนะครับ

ภาพนี้เป็นภาพที่ขณะพระมหาบุรุษ(ตอนที่ยังไม่ตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้า)กำลังนั่งบำเพ็ญภาวนาอยู่ที่ใต้ต้นอชปาลนิโครธ(ต้นไทรซึ่งเป็นที่อาศัยของเด็กเลี้ยงแพะ)มีนางสุชาดา ธิดาของเสนียพราหมณ์นำข้าวมธุปายาสมาถวาย ด้วยเข้าใจว่าเป็นรุกขเทวดา ซึ่งนางเคยมาบนเอาไว้เมื่อตอนยังเป็นสาวรุ่น ขอให้มีสามีที่ฐานะเสมอกัน ขอให้ลูกคนแรกเป็นชาย ซึ่งต่อมาความประสงค์ที่บนไว้ล้วนสำเร็จ ทุกวันขึ้น ๑๕ ค่ำเดือน ๖ จึงนำเครื่องสังเวยมาบวงสรวงเทวดา ประจวบเหมาะกับเป็นคราที่พระมหาบุรุษกำลังบำเพ็ญเพื่อการตรัสรู้ นางจึงได้โอกาสถวายการบำรุง พระองค์ทรงตรัสสรรเสริญว่า เป็นทานที่มีอานิสงส์มากที่สุด

(อธิบายตามที่มีความรู้บ้าง..น้อยนิดครับ)
    .....ผมขอขอบคุณท่านมากเลยเด้อครับที่ช่วยอธิบายให้ ผมก็ยังหาคำอธิบายไม่ได้เลยครับ...ขอบคุณครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ นา ดอกจาน

ภาพวาดพุทธประวัติ

เป็นภาพที่งดงามอ่อนช้อยมาก เคยฟังพระเทศนาเรื่องนี้มาก่อนแล้วยิ่งเห็นภาพยิ่งประทับใจขอบคุณมากค่ะ..