หัวข้อ: รักเขา หรือ เขารัก

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวกระสัง

ความเยือกเย็น รักเขา หรือ เขารัก

ถ้าวันหนึ่งมีเทวดานางฟ้ามาดลบันดาลเรื่องความรักให้เรา แต่ให้เลือกเอาว่าต้องการความรักแบบไหนดีระหว่างให้ความรักแก่คุณเพื่อนำไปมอบให้กับคนที่คุณรักความรักนี่บริสุทธิ์ จริงใจ ใสสะอาด คุณจะมีความรักแบบนี้ในตัวเอง กับรักที่ ทำให้คนอื่นรักคุณ นำความรัก ดีๆมาสู่ตัวคุณ และความจริงใจไม่หลอกลวงมาให้ ผมยังนึกไม่ออกว่าใครหลายคนจะเลือกแบบไหนถ้าเราตกอยู่สถานะการณ์ต้องเลือก ? ? ? โดยไม่มีข้อแม้ว่าจะต้องการทั้งสองอย่าง ถ้าเลือกข้อแรกดูเหมือนเราจะเป็นคนดีที่มีแต่ให้ แต่ถ้าเลือกข้อสองเราเหมือนคนเห็นแก่ตัวเกินไปหรือไม่ แค่นึกเล่นๆก็ดูจะสนุกแล้วซิ อิอิ ไม่มีอะไรครับแค่วันหนึ่งผมได้คุยกับพี่ชายที่ได้คุยกันเพียงแค่ในเน็ต แต่เราคุยกันเรื่องรักที่ผิดหวังกัน จู่ ๆ เขาก็ตั้งคำถามผมมาว่า ถ้าเป็นจันทร์ จันทร์จะรักคนที่เขารักเราไหม รักเขา หรือ เขารัก? แม๋ ไม่น่าถามเนาะ 555 แต่ก็น่าคิดอยู่ ผมอึ้งแล้วก็คิดสักพัก อืมมม รักคนที่เขารักเรา แล้วเราจะรักเขาไหมอ่ะ คิดสักพักกำลังจะหาคำตอบได้แล้วเชียวว อิอิ สมการกลับมีตัวแปรว่าคนที่มารักหน่ะเขามีเจ้าของแล้ว แป่ววววววว คนที่นั่งอ่านกระทู้ผมคงมีคำตอบในใจแล้วใช่ไหมครับถ้าเป็นผม อิอิ ผมก็คิดแบบขมวดคิ้วนิดหน่อยกับคนที่มารักเขา อืมม แสดงว่าแกก็น่าจะชอบเขาซินะแบบนี้ หว้า ทำไงดีหล่ะถ้าไปรักเขา ผมก็ได้แต่บอกกับเขาไปว่า ความรักคือสิ่งที่สวยงามอยู่ที่เราจะเลือกความรักแบบไหนให้กัน ถ้ารักกันแบบถ้อยทีถ้อยอาศัยกันก็น่าจะดีก็รักไปเลยครับ รักแบบพี่น้อง รักแบบเพื่อน ช่วยเหลือกันให้กำลังใจกันน่าจะดีที่สุดกำหนดขอบเขตไว้ให้ตัวเองว่าอย่าเกินเลย เพราะจำทำให้เจ็บปวดถึงสามคน ว่าแล้วผมก็มานั่งคิดๆเอ๋ ถ้าเป็นคนอื่นเขาจะทำยังไง ถ้าเราอยู่ในสถานะการณ์นั้นจะทำอย่างไร บางท่านอาจบอกว่าถ้าเรารู้ตั้งแต่ต้นก็อย่าไปสานต่อซิ แต่ถ้าเราไม่รู้แล้วมารู้ตอนที่รักจะทำอย่างไร แอบรักแอบชอบแฟนคนอื่นนี่มันผิดแต่มันก็สุดจะห้ามใจ บางคนก็อาจจะมีเหตุผลนี้อยู่ในใจแน่ๆ แล้วถ้าเป็นคุณหล่ะจะทำอย่างไรถ้าคุณอยู่ในสถานะการณ์นี้ แต่ผมแค่อยากจะบอกว่าเขารักเราหรือเรารักเขา ก็คือสิ่งที่สวยงามทั้งสิ้น ถ้าเรามีรักที่สวยงามอยู่แล้วก็ไม่จำเป็นต้องได้พรจากนางฟ้าที่ไหนเลย ขอให้ทุกคนมีรักที่สวยงามทุกท่านครับ :em01) :em01) :em01) :em01)

รักเขา หรือ เขารัก

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ไผ่หวาน
    บล็อก
    14
    แอบรักแฟนคนอื่น บ่ผิดดอกจ้า แต่อย่าไปเฮ็ดหยังที่มันผิดทำนองคลองธรรมกะแล้วกัน การเบิ่งเขาห่าง ๆ เห็นเขามีสุข เฮากะสุขนำ เห็นเขาทุกข์กะให้กำลังใจเขาห่าง ๆ แบบนี้ดีกว่า

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    ไผ่หวานเว้ากะถืกอยู่ครับ...ถ้าเฮ็ดได้ ..แต่ว่าเฮ็ดบ่อได้กะบ่อว่ากันเนาะครับ เพิ่นว่าห้ามหยังห้ามได้ แต่ว่าห้ามใจนี่ยากอีหลี..อิอิ

Super Moderator สัญลักษณ์ของ หมูน้อย
    บล็อก
    17
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ไผ่หวาน
    แอบรักแฟนคนอื่น บ่ผิดดอกจ้า แต่อย่าไปเฮ็ดหยังที่มันผิดทำนองคลองธรรมกะแล้วกัน การเบิ่งเขาห่าง ๆ เห็นเขามีสุข เฮากะสุขนำ เห็นเขาทุกข์กะให้กำลังใจเขาห่าง ๆ แบบนี้ดีกว่า
    เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง...รักแท้ คือการให้มิใช่ครอบครอง(จำของปี้ต่ายมาเจ๊า)

.....เลือกเอาว่าต้องการความรักแบบไหนดีระหว่างให้ความรักแก่คุณเพื่อนำไปมอบให้กับคนที่คุณรักความรักนี่บริสุทธิ์ จริงใจ ใสสะอาด....

รักที่ ทำให้คนอื่นรักคุณ นำความรัก ดีๆมาสู่ตัวคุณ และความจริงใจไม่หลอกลวงมาให้

ทั้งสองประเด็นน่าคิด..อิอิอิอิ.....

ความรักคือสิ่งที่สวยงามอยู่ที่เราจะเลือกความรัก
    แบบไหนให้กัน ถ้ารักกันแบบถ้อยทีถ้อยอาศัยกันก็น่าจะดีก็รักไปเลยครับ รักแบบพี่น้อง
    รักแบบเพื่อน ช่วยเหลือกันให้กำลังใจกันน่าจะดีที่สุด
    .... เห็นด้วย

กำหนดขอบเขตไว้ให้ตัวเองว่าอย่าเกินเลย เพราะจำทำให้เจ็บปวดถึงสามคน .....ใช่....ถ้าเราทำได้จะดีมากๆๆเลย

ความรักเป็นสิ่งสวยงาม.ความรักเกิดขึ้นได้ทุกเวลา เราไม่สามารถห้ามไม่ให้รักใครได้
    แต่เราสามารถที่จะห้ามการกระทำของเราได้..
    ความรักเป็นสิ่งสวยงาม..การได้ให้ความรักกับคนที่เรารักแม้คนนั้นจะมีสถานะเป็นอย่างไร
    แต่เราก็มีความสุข ...ความสุขที่ได้มอบสิ่งดีๆๆให้เขา
    ความรักที่เกิดขึ้น..เราอย่าหวังสิ่งใดๆๆให้ตอบแทนความรักเรา
    เพราะถ้าหากเราหวังให้เขามารักเราหมือนที่เรารักเขา...นั่นคงไม่ใช่ความรักที่จะทำให้เรามีความสุข
    ...แต่มันอาจจะทำให้เป็นเป็นทุกข์ได้...สู้ๆๆกับความรัก..ที่เกิดขึ้น
    สานความรักให้ยืนอยู่.ยั่งยืน..ตลอดไป..แม้จะลาจากเดินคนละเส้นทางก็ตาม
    (ความเห็นส่วนตัวค่ะ)
    :heart::heart::heart::heart::heart:
    "รัก" และ "กำลังใจ" ฉันมีไว้เพื่อแบ่งปัน

ลานบุญ
    Guest
    ส่วนลานบุญ ถ้ารักก็บอกว่ารัก ถ้าไม่รักก็บอกไม่รัก ความรักมีหลายอย่าง ลองมาเป็นลานบุญเมิ่งจ้าแล้วสิฮู่ อันนี้อธิบายหลายบ่อได้จ้า อยู่ที่ใจจของแต่ล่ะคน บอกอย่างเดียวว่าจริงใจแค่นั่นพอ ล้อเล่นบ่อได้เด้อจ้ากับความรัก มันเจ็บเด้อจ้า บางทีคนที่เฮารักเขากะรักเราแค่เพื่อน สงสัยเฮาสิมาช้าจ้า อ่าๆๆๆ จบแล้วจ้า