หัวข้อ: เคล็ดลับการล้างแก้วให้ใสปิ้ง

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ไผ่หวาน
    บล็อก
    14

เคล็ดลับการล้างแก้วให้ใสปิ้ง

วิธีล้างแก้วให้ใสสะอาดแบบธรรมชาติ

การล้างแก้วด้วยน้ำยาล้างจานทั่วไปนั้น
    แม่บ้านมักประสบปัญหากับแก้วที่หลังจากล้างเสร็จแล้วยังคงเหลือคราบ
    แลดูไม่ใสสะอาด มีทคนิคการล้างแก้วให้ใสสะอาดแบบง่ายๆ
    เป็นวิธีแบบธรรมชาติและไม่ทำลายสิ่งแวดล้อม
    นั่นก็คือการล้างแก้วให้ใสด้วยใบตองและใบเตย
    ซึ่งมีขั้นตอนวิธีการทำดังนี้

วัตถุดิบที่ต้องเตรียม
    -ใบตองกล้วยหรือใบเตยที่มีขนาดความแก่พอประมาณ 1 กำมือ
    -เกลือเม็ดหรือเกลือแกง 2 ช้อน
    -น้ำเปล่าครึ่งชาม

วิธีการทำ : นำใบตองกล้วยหรือใบเตยขยี้ลงในชามน้ำที่เตรียมไว้
    ใส่เกลือลงไป น้ำแก้วลงล้าง เสร็จแล้วเราก็จะได้แก้วที่ใสปิ๊ง! ใหม่น่าใช้
    โดยที่เราไม่ต้องพึ่งน้ำยาล้างจาน อีกทั้งยังสามารถ กำจัดกลิ่นเหม็น
    คราบมัน และกลิ่นคาวได้อีกด้วย

ข้อมูลจาก www.rakbankerd.com

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองลำดวน
    ลองเอาไปเฮ็ดก่อนน๊า อิอิ ขอบคุณเด้อครับคุณไผ่หวาน

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    ขอบคุณมากนะคะ สำหรับสาระดีๆๆ ที่นำเสนอให้นะคะ จะนำไปทดลองดูค่ะ

อิสระ เสรี เสมอภาค

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    สมัยก่อน ไม่มีแปรงล้างขวด ก็ใช้ กรวด ทราย เล็ก ใส่ลงไปเขย่าๆ ขวดก็ใสเหมือนกันค่ะ

ขอบคุณจ้า คุณเพื่อน แต่หญิงแจ่มหาใบตอง บ่ได้ มีคือกันจ้า แต่ เก็บเอาใว้ ห่อหมกแม๋