หัวข้อ: <<<<เมื่อใจสั่งมานิ>>>

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

<<<<เมื่อใจสั่งมานิ>>>

<<<<เมื่อใจสั่งมานิ>>>

วันนี้ข้าพเจ้าไม่รู้เป็นอะไรอยากจะกิน “โรตี” อยาก กิ้น..อยากกิน ไม่รู้ว่าอดอยากมาจากไหน …ก็อยากกินนี่...

คือ น้ำลายจะซึมๆแถวมุมปาก แต่ยังไม่ถึงกับหยดนะ (พยายามนึกภาพนะคะ ) กินขนมเค้ก เข้าไปก่อนละกันไม่มีหรอกโรตี น่ะ ก็มันอยากกินต่อให้ไกลแค่ไหน...”.ก็จะตามไปกิน”

ใจขณะนี้กำลังคิดถึง คนไกล( มากแค่ไหนไม่บอกหรอก) และที่ใช้คำว่าคิดถึง ก็ใจมันคิด ก็ต้องตามใจมันหน่อยนะ

“ขึ้นเรื่องมาก็หิวมาก่อนเลย” ก็เลิกงานค่ำมากหน่อย วันนี้ ประชุมค่ำ

เพื่อนถามจะไปไหน ใจคิดจะไปกินข้าว ก็ตอบ “ จะไปกินข้าวน่ะ” แต่พอเดินผ่านร้านก๋วยเตี้ยว คือปากมันอยากกินก๋วยเตี๋ยวขึ้นมาซะงั้น

ปากกับใจไม่ตรงกันซะแล้ว พอแม่ค้า เอาก๋วยเตี๋ยวมาให้ ปากก็จะชิมก่อน ใจสั่งรอเดี๋ยว ใส่พริกป่นก่อนไม่ต้องใส่มาก 4-5 ช้อนพอ( ปากคิดแค่ช้อนเดียวพอมั่ง พริกเจ้านี้เผ็ดมากนะ ใจสั่ง “ ใส่ “) พริกน้ำส้ม, น้ำปลา,น้ำตาล ใส่ปรุงรส ยังไม่ต้องชิม โน่นชอสพริกโต้ะข้างน่ะใส่ด้วย ( ปากเถียง นั้นเอาไว้ใส่ข้าวไข่เจียวหมูสับนะ ใจสั่ง “ ใส่” ) ทีนี้กินได้ยัง สั่งให้ใส่ๆๆๆๆๆๆ เครื่องปรุงเข้าไปครึ่งชามแล้วเนี่ย ปากบอกกินนะ ใจบอกอยากก็กินสิ 5555+….

พอคำแรกเข้าปาก ฮื่อ..รสรวมดาว สูตรท่านเจ้าคุณปู่ รสชาด...จัดจ้านใช้ได้.. ไม่กินได้ไม๊เนี้ย คือว่า...ใจบอกสั่งแล้วต้องกิน รวยนักเหรอ ช่วงนี้ภาวะเงินฝืดปลายเดือนน้อ ต้องชดให้เกลี้ยงชามนะ อย่าเถียง เดี๋ยวอีกชาม... ปากก็ต้องทน บ่นอยากกินนักนี่ ดันไปขัดใจ ใจมันอยากกินข้าว เราปากดันอยากกินก๋วยเตี๋ยว.....

เอ้า ทีนี้เดือดร้อนไปถึงกระเพาะ สาวสุรินทร์ถิ่นสุรา...ทั้ง 2 ไม่สามัคคีกัน แล้วทำไมต้องให้กระเพาะต้องพลอยรับผลกระทบทั้งร้อน ทั้งเค็ม ทั้งเปรี้ยว สุดที่กระเพาะจะทนไหว จึงส่งต่อออกไปยัง ลำใส้เล็ก ลำใส้ใหญ่ ออกสู่ทวาร อย่างรวดเร็ว ท้องเสียละซิ อ้าวท้องเสีย วิ่งเข้าห้องน้ำเกือบไม่ทัน......5555+..

( เรื่องราวระหว่างปากกับใจมิได้จบเพียงเท่านี้ เพราะปากบอกฝากไว้ก่อน “ทำให้ใจเริ่มหวั่นไหวว่า เมื่อวันใดที่ใจได้พบคนรัก คนที่อยากพบหน้า กลัวว่าปากจะพูดว่า เธอน่ะดีเกินไป เราเลิกกันเถอะ” ทำให้ใจบอกปากในทันใด ปากเจ้าอยากจะกินอะไรตามสบายนะเราจะไม่ขัดแล้ว ต้องว่าอะไรว่าตามกันนะ อ้อ... เวลาเจอหนุ่มๆนะ คารมเป็นต่อ ความสวยเป็นรอง....รู้ไม๊ หวังว่าคงจะไม่ทำช้ำใจอีกนะ ปากที่รัก ของข้าพเจ้า....อิอิ....)
    ทำให้คิดได้ว่า ความสามัคคี ต้องเริ่มต้นจากตัวเองก่อน

คือ ปาก กับใจต้องตรงกัน ลองคิดดูที่บ้านเราเมืองเรามีปัญหาอยู่ทุกวันนี้ ก็เพราะพวกปากกับใจไม่ตรงกัน มาบริหารองค์กร มาบริหารประเทศ พูด อย่าง ทำอย่าง ทั้งนั้น “จุดยืนเหมือนกันหมดคือ ตัดปีกของนกทุกตัวที่ ไม่ใช่หมู่พวกของตัวเอง” ก็แค่ เด็ดดอกไม้ แค่ดอกเดียว ยังเดือดร้อนไปถึงดวงดาว ทุกอย่างมันเป็นระบบลูกโซ่

ดังนั้น เราควรเข้าใจในตัวเองก่อน ที่จะให้คนอื่นมาเข้าใจในตัวของเรา ....เมื่อเราเข้าใจในตัวของเราแล้ว เคยได้ยินคำนี้ไหมนะ

“ รู้ เขา รู้เรา “ มีความรัก 100 ครั้ง ก็สมหวังทั้ง 100 ครั้ง ......สามก๊ก สองก๊ง สามเป๊ก และ สามอุ ...อิอิ ...ตระกูลต้นตำหรับเชียวนา. เอิ้ก เอิ้ก.....

ข้าพเจ้าจึงไม่อยากขัดใจตัวเอง ใจสั่งมาอย่างไร ข้าพเจ้าก็จะทำตามที่ใจปรารถนา ก็ตอนนี้ อยากกิน โรตี น่ะ

ช่วยที ...เพิ่งสามทุ่ม มีที่ไหนล่ะ โรตีน่ะนะ แขกก็ไปแล้ว...แป้ว...ทำไงดี

มาม่าก็มีหลายซอง , ขนมเค้ก ก็มี ไม่ล่ะโรตีๆๆๆๆๆๆ นอนดีกว่าน้อ... เผื่อหนุ่มในฝัน….
    มาป้อนให้กิน นอนนะ ดึกแล้ว .....ราตรีสวัสดิ์

ฝันดีนะ..ข้าพเจ้าหมายถึงตัวข้าพเจ้าน่ะคะ ....ฝันดีนะ..555+......

เดี๋ยวจะน้อยใจ...ขอให้คนอ่านฝันดีน้อจ้า และขอให้ความฝันของ

สมาชิกบ้านมหาดอทคอม เป็นความจริง นะ นะ นะ... นอนฝันละ ฝันดีนะจ๊ะ บ้าย....

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย khonsurin; 17-10-2009 at 21:13.

อิสระ เสรี เสมอภาค

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวอิสานคนโก้
    555555555เเล่มเลย

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    กินด้วยยยยยย

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11
    ...พี่ พล ...ขอเพลง"พูดจริงหรือเล่น"ของพรศักดิ์ฯ มอบให้ใครบางคนด้วยครับ...ผม

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ แรงใจ
    ปากและใจทำไมไม่ค่อยตรงกันนะ บอกว่าคิดถึงคนนั้นแต่กลับไปบอกว่าคิดถึงคนนี้ ปากบอกว่าไม่คิดถึงคนนั้นแต่ทำไมใจยังคิดถึงคนนั้นอยู่นะ

Tags for this Thread