หัวข้อ: เป็นลูกน้อง เถียงเจ้านายได้มั้ยครับ ท้วงติงได้มั้ยครับ ถ้าเขาพูดไม่ถูกต้อง

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ ธีระปลัด
    บล็อก
    8

เป็นลูกน้อง เถียงเจ้านายได้มั้ยครับ ท้วงติงได้มั้ยครับ ถ้าเขาพูดไม่ถูกต้อง

เป็นลูกน้อง เถียงเจ้านายได้มั้ยครับ ท้วงติงได้มั้ยครับ ถ้าเขาพูดไม่ถูกต้อง
    คือ บางที เจ้านายชอบสรุปเอาเองว่าเป็นแบบนั้นแบบนี้ แล้วก็ออกคำสั่งมา ทั้งๆที่ผมรู้สึกว่าไม่ใช่

บางทีก็เอางานมาตำหนิ ทั้งๆที่ผมใช้เวลาทำงานอื่นๆให้เขาอยู่ ใจอยากจะเถียงเขามากเลย ว่า เคยดูหรือเปล่า ว่าผมทำอะไรอยู่ แต่หลายคนบอกว่าไม่ควรเถียงเจ้านาย ผมก็ทนให้แกพูดสิ่งผิด คำสั่งผิด หรือที่ผมรู้สึกว่าเขาด่าผมผิดๆ (เพราะผมไม่ผิด)

เลยอยากถามครับ ว่าตกลง เจ้านายเนี่ย เถียงไม่ได้เลยเหรอ ถ้าเถียงได้เถียงยังไงบ้างที่ไม่ให้ดูก้าวร้าว เพราะคนอื่นๆเขาก็ไม่เถียงกัน

เจ้านายก็มีสิทธิโง่และฉลาดแบบที่เราเป็น ยิ่งมีเจ้านายที่มีวุฒิภาวะไม่สูง อาจต้องระวังจังหวะในการเถียงกับเจ้านายสักหน่อยนะครับ ให้นึกดูว่าหากมีรุ่นน้องหรือลูกน้องของเราเถียงเราในจัวหวะที่เราอาจต้องดูเสียหน้าต่อหน้าเจ้านายของเราหรือเพื่อนร่วมงานของเราแล้ว เราจะรู้สึกเช่นไรและจะควบคุมความรู้สึกของตัวเองได้ดีแค่ไหน เจ้านายที่ลุแก่อำนาจมักจะไม่คิดหน้าคิดหลังเวลาลูกน้องเถียง บางทีอาจแสดงอารมณ์สวนออกมาเลยก็ได้ เลยต้องถามคุณกลับว่าเจ้านายคุณเคยมีประวัติที่ไม่ชอบให้ใครมาเถียงต่อหน้าหรือไม่ หรือหากเป็นการเถียงกันสองต่อสองลักษณะของเขาจะเป็นอย่างไร อันนี้แล้วแต่จริตและสไตล์ของหัวหน้าแต่ละคนแล้วละครับ ที่แน่ๆต้องคอยสังเกตและศึกษาพฤติกรรมการตอบโต้ต่อการเถียงของลูกน้องหรือคนรอบข้างของเขาให้ดี

มีอีกวิธีหนึ่งคือหลังเหตุการณ์ผ่านพ้นไปแล้วและพิสูจน์แล้วว่าที่เจ้านายเข้าใจน่ะผิดแน่ๆ จากนั้นค่อยๆส่งสัญญาณให้หัวหน้าทราบว่าเราพยายามจะบอกเขาแล้วแต่เกรงเขาจะมีอารมณ์ในช่วงนั้นเลยไม่อยากแสดงออกด้วยการเถียง กรณีนี้ถ้าเป็นเจ้านายที่มีวิจารณาญาณดีย่อมรู้สึกตัวไม่มากก็น้อยว่าตนควรจะยอมรับการเถียง (เพราะความหวังดี) จากลูกน้องจะดีกว่า เมื่อเกิดกรณีแบบนี้บ่อยๆอีกหน่อยเขาจะยอมให้คุณเถียงเองล่ะครับ ตัวผมเองหากกำลังจะเกิดความผิดพลาดขึ้นแล้วลูกน้องไม่เถียงและเกิดความผิดพลาดขึ้นผมกลับจะโกรธที่เขาไม่เถียงผมเสียอีกครับ น่าเห็นใจมากสำหรับลูกน้องที่มีเจ้านายบ้าอำนาจแถมยังไม่ยอมรับว่าตัวเองผิดซ้ำร้ายบางทียังโยนความผิดให้ลูกน้องอีกต่างหากเมื่อจวนตัว จะมีลูกน้องคนไหนล่ะครับที่เห็นการเถียงหัวหน้าเป็นเรื่องสนุกที่ต้องทำบ่อยๆในบริษัท หนูตัวไหนอยากเอากระดิ่งไปผูกคอแมวบ้างยกมือขึ้น !!

ดร.วิชัย เมื่อ พฤศจิกายน 4, 2009 ที่มา /mthai.com/

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    เจอเหตุการณ์อย่างนี้มาเหมือนกันจ้า ทุกวันนี้ก็เครียดกับ หัวหน้าใหม่คนนี้เช่นกัน
    เราพูดอะไร เขาคิดว่าเราสั่ง ออกความเห็นอะไรไม่ได้เลยสักอย่าง ทำงานอะไร
    เสนอไปก็หาว่าเรา ทำไม่ถูกต้อง ไปเสียหมด เสียความรู้สึกดีดีที่เรามีให้กับหัวหน้า
    มากเช่นกันเลยจ้า ทำใจ ได้อย่างเดียว

ศิลปิน,ช่างภาพอิสระ สัญลักษณ์ของ เพ็นนี
    บล็อก
    2
    ทั้งอดทั้งทนคือกันจ้าสุมื่อนี่

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    มีคนบอกผมว่า ถ้าจะให้เถียงกับเจ้านาย ให้ไปกัดกับหมายังจะดีกว่าครับ

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ ธีระปลัด
    บล็อก
    8
    อิอิ อ้ายพล ไปกัดกะหมาดีกว่าพะนะ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ในการทำงานในองค์ใดก็ตาม ย่อมจะมีผู้ที่มีบทบาทความเป็นหัวหน้าหรือผู้บังคับบัญชา และผู้ที่มีบทบาทเป็นผู้ใต้บังคับบัญชาหรือลูกน้อง คำว่า “ ลูกน้อง ” มาจากคำไทยที่มีความหมายเป็นทั้ง “ ลูก ” และ “ น้อง ”

ฉะนั้นการเป็นผู้บังคับบัญชาจึงเป็นทั้งพ่อ แม่ และพี่ ที่ต้องให้ความรักและเข้าใจลูกน้องด้วยความจริงใจ ส่วนลูกน้องที่ดีก็ต้องเคารพนับถือพ่อ แม่ และพี่ เช่นเดียวกัน ความร่วมมือทั้งด้านการงานและส่วนตัวก็เป็นไปด้วยความเรียบร้อยส่งผลให้เกิดผลงานและทำงานร่วมกันอย่างมีความสุข วิธีทำให้ลูกน้องรัก ที่ประสบความสำเร็จอย่างถาวรและง่ายที่สุด มีดังนี้

1. รู้จักควบคุมอารมณ์ตนเอง ไม่โมโหฉุนเฉียว ความโกรธโมโหฉุนเฉียวเป็นพลังร้ายที่เผาผลาญจิตใจมนุษย์ และมีผลเสียต่อสัมพันธภาพ ลูกน้องไม่ชอบนายที่เอาแต่โมโหฉุนเฉียว เพราะทำให้ใจคอไม่สบาย หวาดระแวง ขาดความมั่นคงทางจิตใจ ขาดความสุข ขาดความมั่นใจ ลูกน้องจึงมักหลีกเลี่ยงงานหรือเลือกทำงานเพียงไม่ให้ถูกดุเท่านั้น

2. ไม่เก่งอยู่คนเดียว ไม่มีใครรู้เท่าฉัน ( One man show ) การเป็นหัวหน้า ลูกน้องย่อมเชื่อถือในความสามารถอยู่แล้ว แม้หัวหน้าที่เก่งกว่า รู้ดีกว่า ความสามารถมากกว่า ก็ไม่ควรแสดงออกว่าฉันเก่งอยู่คนเดียวควรให้เกียรติและให้โอกาสแก่ลูกน้องตามสมควร ลูกน้องก็จะทำประโยชน์แก่งานและเป็นการเสริมสร้างขวัญกำลังใจในการทำงานแก่ลูกน้องเป็นอย่างดี

3. ไม่ใช่อำนาจเกินกว่าเหตุ หัวหน้ามีอำนาจอยู่แล้วตามระเบียบ เปรียบเสมือนดาบอาญาสิทธิ์อยู่ในมือ จงใช้อำนาจเมื่อจำเป็นและอย่างมีเหตุผล หัวหน้าอวดและแสดงอำนาจจะไม่ได้น้ำใจและสติปัญญาของลูกน้อง การใช้อำนาจมากมักจะทำให้เกิดปัญหาข้อร้องเรียน บัตรสนเท่ และก่อให้เกิดปัญหาอื่นๆตามมา หัวหน้าจึงควรให้ความเห็นใจ ให้ความรัก จะเป็นการสร้างบารมีกับลูกน้องได้ดีกว่า

4. ไม่ตัดสินปัญหาเวลาโกรธ คนที่กำลังโกรธมักขาดเหตุผล การทำอะไรไปตามอารมณ์โกรธย่อมเกิดความเสียหายได้ง่าย ดังนั้นเมื่อมีอารมณ์โกรธอย่าตัดสินใจทันที เพราะจะทำให้ตัดในใจผิดพลาดได้

5. ไม่ลำเอียง อย่าเป็นอันขาด ! ที่แสดงให้ลูกน้องเห็นว่าไม่รักเท่ากัน เรื่องนี้สำคัญอยู่ที่การกระทำและคำพูดอย่าทำให้ลูกน้องหรือว่าหัวหน้าพอใจคนใดคนหนึ่ง เพราะจะทำให้ลูกน้องมีความอิจฉาริษยากัน น้อยใจ หวาดระแวงก่อให้เกิดการแตกแยก ขาดความสามัคคี

6. สงเสริมให้กำลังใจ หัวหน้าต้องคอยทำนุบำรุงดูแลเอาใจใส่ คอยสังเกตความรู้สึกว่าลูกน้องคิดอย่างไร ซึ่งอาจสังเกตจากงานที่ทำ หาทางบำรุงน้ำใจ ส่งเสริมกำลังใจ ลูกน้องจะทุ่มเทกำลังกายกำลังใจ สติปัญญา ความสามารถที่มีอยู่ ซึ่งจะส่งผลดีแก่ตัวลูกน้องเอง ตลอดจนหัวหน้าและงานที่ทำอยู่

ทั้งหมดนี้คนที่เคยเป็นลูกน้องมาก่อนย่อมทราบดีว่า ตนชอบหัวหน้าแบบไหน ชอบให้หัวหน้าเป็นอย่างไร สิ่งที่เราไม่ชอบหรือเห็นว่าไม่ควรปฏิบัติ เราก็ไม่ควรปฏิบัติต่อลูกน้อง การเอาใจเขามาใส่ใจเราจึงเป็นเรื่องสำคัญของคนที่เป็นหัวหน้า เห็นไหมคะ เท่านี้คุณก็จะเป็นผู้บังคับบัญชาหรือหัวหน้าที่มีลูกน้องรัก ห้อมล้อมอยู่รอบข้างอย่างอบอุ่น ทุกคนก็จะมีความสุขในการทำงานและสงผลก่อให้เกิดผลงานต่อองค์กรในสภาพรวมด้วย

-------------------------------------------------------------------------------------
    ที่มา :jvkk.go.th
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 12-11-2009 at 09:08.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ทิดแหล่

มีกฎอยู่ 2 ข้อ ที่ควรรู้ครับ คือ

1. เจ้านายถูกเสมอ

2. หากจ้านายผิด ให้ไปดู ข้อ 1.

55555555

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ มั่วหน่าฮ่าน
    ถูกครับพี่..ดีครับผม..เหมาะสมครับนาย..

เว้าได้ซำนี่หล่ะข่อย..เว้าหลายกว่านี้บ่ได้..เอิ๊กๆ

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    แต่ถ้าเราทำถูกกฎ ที่บริษัทตั้งเอาไว้ เราไม่ผิด เจ้านายก็ไมมีสิทมาว่าให้เรา แต่ถ้าเจ้านายใช้แต่อารมกับการที่ว่าตัวเองเป็นเจ้านายผิดถูกก็ไม่ว่าด่าบ่นลูกเดียว ก็ไม่ไหวจ้า แต่เราก็ต้องอธิบายให้เจ้านายได้เข้าใจบ้างเขาจะได้รู้ตัว อย่าไปคิดว่าถ้าเราไม่ผิดแล้วจะให้เจ้านายมาพูดบ่นว่าให้เราพยายามจะให้เราผิด อย่างเดียว ไม่มองเห็นความถูกต้องอย่างงี้ ไม่ต้องลงทุนไปเถียงให้เหนื่อย ดอกจ้าเสียเวลา เดินใส่เลยจ้าอิอิอิอิอิ เดินหนีจ้าลืม โมโหแทนอิอิอิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนไกลบ้าน2009
    ต้องดูหัวหน้าด้วยครับว่าสนิดกันหรือเปล่า หรือว่านิสัยใจคอเขาเป็นอย่างถ้าเราพูดความจริงหรือสิ่งที่เราคิดว่าถูกเเต่ไม่ถูกใจหัวหน้าก็ไม่ต้องพูดดีกว่าครับเข้าเนื้อเราเปล่าๆเเถมทำให้หัวหน้าเราเคืองเราอีกผมว่าไม่คุ้มนะ เเต่ถ้าหัวหน้าไม่ซีเรียสเราก็ทำให้มันสำเร็จก่อนก็ได้ครับหัวหน้าจะได้ยอมรับทีหลัง