ภาษา เขมร วันละคำ 16 ตุลาคม 2549

ภาษา เขมร วันละคำ 16 ตุลาคม 2549

ขอเสนอคำว่า กรุน แปลว่า ไข้ หลักการนำไปใช้ จะพูดว่า เกิดกรุน แปลว่าเป็นไข้ ขอรับ แล้วพบกันใหม่

ผาแดง
    Guest

Re: ภาษา เขมร วันละคำ 16 ตุลาคม 2549

บ่าว เชน เล่นเอ็มเอสเอนบ่ครับ
    อยากเว้า แขมร์ นำหลายๆๆ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ บ่าวเม้า

Re: ภาษา เขมร วันละคำ 16 ตุลาคม 2549

เกิดกรุน เป็นไข้ สุดยอดครับ สิได้รู้ภาษาเขมร ดีๆ มักๆ อีกอย่างครับ บันเตรียนเมียนเจย แปลว่าหยังครับ รู้แต่ว่าเป็นชื่อวิทยาลัยของเขมรน่ะครับ

Bugyoot
    Guest

หยิ๊ เมนบ่อ บองปะโอน อิอิ

บ่าวสายฟ้า
    Guest

มาเรียนภาษาจักบาดก่อน๊า

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวพันธ์คนเดิม

แมนอยู่ครับ มาเรียนนำเผิ่นเผื่อมีมีผู้สาวเป็นสาวขแมอิอิ

kmang_sren
    Guest

เท่าที่พูดมา และก็ได้ยินมา ยังไม่มีใครพูดว่า เกิดกรุน เลยครับ
    เพราะว่าคำว่า กรุน เป็นคำเฉพาะแปลว่า เป็นไข้ อยู่แล้ว
    จึงพูดว่า กรุน คำเดียวโดยไม่ต้องเติม เกิด ลงไป

เช่น ถามว่า เกิด อย? -------- เป็นอะไร
    ตอบว่า กรุน --------- เป็นไข้

แต่หากจะพูดว่า เกิด กรุน นั้นก็ไม่ผิดอะไรครับ เป็นการเติมคำให้เข้าใจมากขึ้น

เพิ่มเติม ปด๊าห์ซาย แปลว่า ไข้หวัด

Tags for this Thread