หัวข้อ: หลวงปู่ท่านบอกว่า...มนุษย์คือผู้ประเสริฐ..

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ลูกสาวที่ราบสูง

หลวงปู่ท่านบอกว่า...มนุษย์คือผู้ประเสริฐ..

ก่อนอื่นผู้น้อย..นามว่าน้ำรินเจ้าค่ะ..
    .บอกก่อนนะเจ้าค่ะว่า..ความรู้น้อยนิดเลยน้อมเอา
    คำพูดหลวงปู่ที่สอนประจำมาให้อ่านเล็กน้อยเจ้าค่ะ

หลวงปู่ท่านบอกว่า...มนุษย์คือผู้ประเสริฐ มนุษย์ คือ สัตว์ประเสริฐ ..
    ..น้ำรินจำคำหลวงปู่ได้ทุกคำที่ท่านสอนเจ้าค่ะ...

ลูกเอ๊ย....จงอย่าประมาท...กับชีวิต.....ทุกคนที่เกิดมาต้องมีศีล 5 ครบ
    จึงเกิดมาเป็นคน....เป็น.. มนุษย์
    อันคำว่าคนนั้น..แย่กว่ามนุษย์.....คนสักแต่ว่าเป็นคน...ทำอะไรไม่คิด..
    ลูกลองดูนิ้วมือยังไม่เท่ากันเลย.....แล้วความคิดของคนก็เหมือนกันนั้นละ....
    มีทั้งดีและไม่ดี....มีทั้งโง่และฉลาด....
    แล้วพวกเจ้าละ....ที่นั่งตาเปี๊ยกๆๆกันอยู่นี้.....ยังจะหลงอยู่หรือ...ไม่มีใครช่วยเจ้าได้....
    นอกจากตัวเจ้าเองจงจำคำของ หลวงปู่เอาไว้..ให้ดี...นะหลวงปู่ท่าพูดทิ้งท้าย...
    จงมั่นทำบุญ....ทำทาน...รักษาศีล..และภาวนา....อย่างน้อยก็ไม่ตกอบาย....

ท่านบอกว่า..ให้เจริญสติอยู่ตลอดเวลาให้มีสติอยู่ตลอดเวลา...แม้ แต่ เดิน ยืน นั่ง นอน ทาน ข้าว ฯลฯก็ต้องระลึกสติ

จงเป็นผู้มีสติ หายใจเข้า จงรู้ว่าเป็นผู้หายใจเข้า เมื่อหายใจออกก็จงรู้ว่าเป็นผู้หายใจออก

**นิวรณ์คือสิ่งที่จะมากั้นความดีคือ
    อารมณ์ของความชั่ว คำว่านิวรณ์ได้แก่ อารมณ์ของความชั่วเข้ามาขณะใดจิตนั้นเองเจ้าค่ะ[

เอาละคงเครียดกันนะเจ้าค่ะอ่านแล้ว งง ผู้น้อย ยัง งง เลยเจ้าค่ะ

ผู้น้อยแค่น้อมเอาคำพูดของหลวงปู่มาเล่าให้ฟังเท่านั้นเจ้าค่ะ

วันนี้หลวงปู่ท่านไปบังกลาเทศ..เจ้าค่ะเพื่อไปบวชพระและเณรที่นั้น..

..เมื่อคืนน้ำรินไปส่งปู่มาแล้ว

****มีคนถามน้ำรินว่า...น้ำรินมีความรักไม๊***

มีเจ้าค่ะ...น้ำรินมีความรัก..รักคุณพ่อ..รักคุณแม่..รักเพื่อน....

น้ำรินคิดว่าความรักของน้ำริน...มีให้ทุกคนในโลกนี้เจ้าค่ะ

เราต้องให้ความรักกับเขาก่อน..แล้วเขาถึงจะให้ความรักกลับมาเจ้าค่ะ

เราต้องเป็นผู้ให้เสียก่อน...เราจึงจะได้สิ่งนั้นมาเจ้าค่ะ....

ส่วนน้ำรินนั้น...ความรักเป็นเช่นไรหรือ....เพราะวันๆ

ก็อยู่แต่กับการต้อนรับลูกค้าไปวันๆ..เปิดเทปหลวงปู่ฟัง.

ไม่เครียดฟังไปเพลินดีเจ้าค่ะ....หากความเครียดเข้ามาแทรก...

เราจะเป็นทุกข์ทันที่....และว่างก็ถักหมวกเพื่อเอาไปสร้างเจดีย์...เจ้าค่ะ

ไม่คิดไรมาก...หลวงปู่ท่านสอนน้ำรินว่า..

.คนเรานั้นหากปล่อยวางแล้วจาสบาย..

มองทุกอย่างเป็นธรรม....เมื่อมากระทบแล้ว..

.ก็อย่ารับให้ผ่านไปตามความเป็นจริงเจ้าค่ะ

หากเขาเข้ามากระทบเรารับเขาเข้ามาแล้ว..

สิ่งที่มากระทบนั้นเป็นสิ่งดีเรารับก็สบายใจ...เจ้าค่ะ

หากเป็นสิ่งไม่ดีเหล่า....เรารับเข้ามาก็ไม่สบายใจ..

เจ้าค่ะ..ฉะนั้นเราต้องเลือกรับว่าจะเอาแบบไหนเจ้าค่ะ

แล้ว..คุณๆๆอ้ายๆๆๆพี่ๆๆๆทั้งหลายจะเลือกแบบไหนเจ้าค่ะ

ต่อนิดเจ้าค่ะ
    หลวงปู่บอกว่าหากลูกมีความรักนั้นต้องรู้จักความรักให้ดี

ความรักนั้นฆ่าคนได้ทั้งเป็น...ดูอย่างที่มีคนมาหาปู่.

.มากมาย ผิดหวัง..เสียใจ...ร้องไห้มาหา

ฉะนั้นลูก..ลองคิดให้ดีเสียก่อนว่า...รู้จักความรักดีพอหรือยังและพร้อมที่จะ.

.เป็นทุกข์ไปพร้อมกับมันหรือเปล่า
    หลวงปู่พูดทิ้งท้ายให้น้ำรินคิดเจ้าค่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ลูกสาวที่ราบสูง; 22-10-2009 at 11:26.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนอนชาเขียวโออิชิ
    อ.ปะคำ จ.บุรีรัมย์

พระวัดใด๋น้อจ้า
    หนอนกะมักไปคือกันจ้า
    มักพระวัดป่าเพิ่นเทศน์
    ฟังแล้วม่วนดี
    แต่ตอนนี้เริ่มห่างวัด
    กิเลสเริ่มเกาะอีกแล้ว

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    สาธุ อ่านแล้วก็สบายใจนำจ้าน้องน้ำริน
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    ขอบคุณหลายเด้อ ที่นำคำสอนของหลวงปู่มาให้อ่านกัน