หัวข้อ: ถั่วชนิดนี้....เขามีวิธีปลูกกันยังไง

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เลือดพนมไพร-หัวใจร้อยเอ็ด
    อำเภอสังขละบุรี กาญจนบุรี ประเทศไท

รอบยิ้มพิมใจ ถั่วชนิดนี้....เขามีวิธีปลูกกันยังไง

เรื่องมีอยู่ว่า...โรงเรียนตำรวจตระเวณชายแดน..แถบชายแดนพม่า(อำเภอสังขละบุรี จังหวัดกาญจนบุรี)กะเหมือนกับโรงเรียน ตชด. อื่นๆ คือกำลังพลที่มาปฏิบัติหน้าที่เป็นครูถูกเลือกมาจากโรงเรียนพลตำรวจต่างๆ...(ถั่วชนิดนี้....เขามีวิธีปลูกกันยังไง(ที่จริงตอนเรียนโรงเรียนพลฯ..คะแนนต่ำเขาให้เป็น ตชด..อิอิ)..แล้วบาดตะนี้..คนอีสานกะเป็นตำรวจหลายคัก...มาเป็น ตชด.กะหลายคัก..แน่นอน..ตชด.ที่มาปฏิบัติหน้าที่ครูกะมีคนอีสานหลายคักนำ..
    บาดนี้มีอยู่มื้อหนึ่ง...คุณนายผู้กำกับที่เพิ่งย้ายมาใหม่เพิ่นอยากแสดงให้ไทบ้านไทเมืองเห็นว่าเพิ่น..รักเด็กค่ะ...กะเลยมีการตรวจเยี่ยมโรงเรียน ตชด. (ทำหน้าที่แทนสามีว่าซั้นดอก)...ฮ่า..ฮ่า..
    ไปตรวจเยี่ยมโรงเรียน ตชด. บ้านสนิ่งโพ่(เสน่ห์พ่อง-สังขละฯ) ดาบตำรวจสมพรรักษาการครูใหญ่..เลาเป็นคนกาฬสินธุ์..เลาเว้าไทยกลางบ่ค่อยแข็งแรง...(ย้อนว่าครูในโรงเรียนทั้ง 7 คน..อีสานอ้อยต้อย)..เลากะเฮ็ดหน้าที่พาคุณนายเยี่ยมชมโรงเรียนคอยตอบข้อซักถามไปตามเรื่องล่ะครับ...พอมาฮอดที่บริเวณกรงเลี้ยงนกกระทา(พันธุ์ไข่-อย่างดี)ซึ่งเป็นหนึ่งในกิจกรรมเกษตรเพื่ออาหารกลางวันที่ โรงเรียน ตชด. ต้องมีทุกโรง..คุณนายเพิ่นกะถามดาบฯ.พรว่า..."ครูใหญ่....เจ้านกกระทาที่เลี้ยงเนี้ย..มันกินอะไรเป็นอาหาร..หือ"...ดาบฯสมพรตอบ..."มันก็กินถั่วทีบแหล่ะครับ..คุณนาย"...คุณนาย.."เออ..ถั่วทีบ..ชื่อแปลกดี...ครูใหญ่น่าจะส่งเสริมให้นักเรียนและชาวบ้านปลูกกันเยอะๆ..จะได้พัฒนาเป็นอาหารสัตว์อื่นๆได้ด้วย..นำไปเข้าโครงการเลยนะ...ถ้าครูใหญ่ทำสำเร็จฉันจะเสนอท่านผู้กำกับเรื่องความชอบปีนี้ให้ครูใหญ่เอง"....งานเข้าดาบตำรวจสมพร...ครูใหญ่ของเราทันที...ครับ...พี่น้องผู้ได๋มีเม็ดพันธุ์"ถั่วทีบ"..ส่งมาให้ผมแนเด้อ..สิเอาไปให้อ้ายผม..ดาบฯพร..อุกจนหัวสิแตกแล้วตอนนี้..มันมีในแนวอยู่ไสล่ะ..อัน..บักถั่ว(ทั่ว)ทีบถั่วแดนนี้แหม๊ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pui.lab; 19-10-2009 at 09:58. เหตุผล: ตัวหนังสือใหญ่ไปค่ะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ kapoloclikclik
    55555+ อยากเห็นคือกันล่ะ บักถั่วทีบ นี้อิอิโอ้ย เลากะเว้าไทบ่คล่องน้อ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    บักถั่วทีป มันกะคือบักถั่วแดนนั่นเด้อ ฮ่า ๆ ๆ (ทั่วทีปทั่วแดน =ทุกที่ที่ไป)

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ แรงใจ
    ฮ่า ๆๆๆๆๆ ฟ้าใสบ่มีคือกันจ้า ถ้าอ้ายมีขอนำแนะเด้อจ้า สิเอาปลูกคือกันล่ะ ถั่วทีบ

ถัวทีบเอามาคั่วกินคือสิแซบน้อจ้า อ้ายครู อิอิอิ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา
    รับรอง เจ้าได้เลื่อนขั่นแน่ๆเลยจ้า

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    ถั่วทีป อิอิอิอิ ขำดีเนาะหลาน คั่นมีถั่วจังว่านี้คือสิดีเนาะหลาน เลือดพนมไพรจ๋าอิอิอิขำขำขำขำขำขำ