หัวข้อ: ช่วย ด้วยยย ความดี กับความรัก

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ก.กุ้งเผา

พบปะพูดคุย ช่วย ด้วยยย ความดี กับความรัก

c06:ความดีกับความรัก

คือว่า ผมอยากถามพี่น้อง ชาวบ้านมหาว่า

ระหว่างความ ความดี กับ ความรัก ท่านจะเลือกอะไร (เลือกได้อย่างเดียวนะครับ)

คือว่ามี น้องนาง คนหนึ่งถามผมมานะครับ ( ผมตอบไปว่าเลือกความดี )

ซึ่งน้องคนนี้ก้อให้เหตุผมที่ขัดแย้งกันมากครับกับเหตุผลที่ผมเลือกความดี

ผมว่าความดีทำง่ายกว่าความรักนะครับ (นอกจากความรักที่รัก พี่อแม่ พี่น้อง)

เพราะความรัก พอเริ่มมีก้อคิดว่า ชักจะแย่ซะแล้ว

โดนเฉพาะกับแฟน อิอิ กว่าว่าแฟนตัวเองไม่รักบ้าง อะไรบ้าง (อิอิ แย่เนาะ )

( อันนี้เป็นความคิดเห็นของผมนะค้าบ )

ผมเคยไปถาม สองสามคน ยังได้คำตอบไม่ชัดเจน เท่าไหร่นะค้าบ

พี่น้องครับ ช่วยแนะนำผมหน่อยนะครับ

ขอเหตุผลแบบแหล่มๆ เลยนะครับ

ขอบคุณค้าบบบบบบ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ เสือ
    เคยได้ยินสุภาษิตที่ว่า.."เพียงพบพาน เพื่อผ่านภพ"บ่ล่ะจุ้ง??
    มันเป็นเรื่องของความรักเด้อคร๊าบบ สิยกโต๋อย่างสู่ฟังจัก2-3ข้อเด้อจุ้ง
    อย่าฟ้าวหนีเด้อ..
    1.Love can be sunshine and Love can be blind, but only you could really know, define your love.
    (ความรักสามารถเป็นได้ทั้งแสงสว่างและความมืดมน แต่สิ่งเดียวที่คุณรู้อย่างแท้จริงคือ นิยามความรักของคุณเอง)
    2.When you feel true love. you follow the way of the heart.
    (เมื่อคุณรู้สึกถึงรักแท้ จงปล่อยให้หัวใจนำทางคุณ)
    3.When you’re in love it has a strange affect on everything you do.
    (เมื่อคุณอยู่ในห้วงแห่งรัก รักนั้นจะมีอิทธิพลต่อทุกสิ่งทุกอย่างที่คุณทำอย่างน่าอัศจรรย์)
    เอา3ข้อพอ..ที่สำคัญและน่าคิดคือข้อ3นะ

เกี่ยวพันกันมาทั้ง3ข้อ แต่ข้อ3จะเป็นตัวป่งชี้ได้ชัดเจนกว่านะจุ้ง
    ด้วยข้อคิดที่ว่า
    ถ้าคุณมีรักแท้ที่มั่นคงต่อกัน รักนั้น ก้อสามารถที่จะชักจูงคุณ2คนไปเป็นคนดีได้คร๊าบบบ
    เพราะหั่นแล้ว ผูข้าเลือก"ความรัก"คร๊าบบ:em01)

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    มนุษย์ที่จะเป็นคู่ครองด้วยกัน ต้องมีทั้งความรักและความดี ถ้าไปรักคนรักที่ไม่มีความดี ก็ไปไม่รอด
    และถ้าไปอยู่กับคนดีโดยไม่รัก ก็จะทรมานเมื่อตัวเองมีคนรักอยู่
    "ความรัก" ทดแทน "ความดี" ไม่ได้หรอก
    แต่ความดี "ทดแทน" ความรักได้ โดยเฉพาะถ้ายังไม่มีคนรักมาก่อน

คนที่จะมองเห็นความดีและอยากอยู่กับความดี ต้องเป็นคนที่มีวุฒิภาวะพอ อยากมีชีวิตที่สงบและมั่นคง แต่ถ้าอยากสนุก หวือหวา ตื่นเต้น คงจะเลือกข้างความรักมากกว่า และพร้อมจะไปตายเอาดาบหน้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    บอกได้เลยว่า เลือกความดี

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ก.กุ้งเผา
    ป้าดด โดนใจๆๆ สุดยอดๆเลยครับ

ขอบคุณครับ แหล่มเลยครับ พี่ๆทุกคน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ สาวเมืองกะสิน
    "ความดีกับความรัก" กะให้ความสุขใจทั้งสองอย่าง แล้วเป็นหยังคือต้องเลือกด้วยหล่ะคะ
    เป็นหยังคือบ่เลือกทั้งสองอย่างเลยหล่ะ ชีวิตจะได่เพียบพร้อมสมบูรณ์แบบ
    "ในเมื่อดีก็ต้องรัก ในเมื่อรักก็ต้องดี" เลือกทั้งสองอย่างจ้า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ sarate_n

"ความรักนั้นอดทนนานและกระทำคุณให้ ความรักไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่หยิ่งผยอง ไม่หยาบคาย ไม่เห็นแก่ตนฝ่ายเดียว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด ไม่ชื่นชมยินดีเมื่อมีการประพฤติผิด แต่ชื่นชมยินดี เมื่อมีการประพฤติชอบ ความรักนั้นทนได้ทุกอย่างแม้ความผิดของคนอื่น และเชื่อในส่วนดีของเขาเสมอ และทนต่อทุกอย่าง" (1โครินธ์ 13:4-7)

เมื่อมีความรัก จึงมีความดี ทั้งสองอย่างควรจะควบคู่กันอย่างพอเหมาะพอดี เพื่อความสมดุลของชีวิต...คนเราจะทำความดีโดยไม่มีใจ (รัก) คงจะยาก ดูเหมือนจะเป็นความดีปลอมๆ เพียงแค่ทำเพื่อรักษาภาพพจน์ เพราะฉะนั้น...ยังยืนยันคำตอบเดิมค่ะอ้ายกุ้ง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sarate_n; 28-10-2009 at 12:41.

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    มุมมองแต่ละวัยต่างกัน
    วัยรุ่นตอบ มองความรัก
    วัยปานกลางตอบ มองความดี

ระหว่างวัยรุ่นกับผู้ใหญ่จะเชื่อใครดี ตัดสินใจเอาเอง อิ อิ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ ข้าวปาด
    บล็อก
    1
    ขอเลือกความรักจ้า ความดี กะอยากเลือกอยุ่ บ่แมนบ่อยากเลือก แต่เจ้าของกะทุ้ไห้เลือกอย่างเดียวเนาะ อิอิ คือว่าความรุ้สึกสว่นโตเนาะค่ะ ถ้าอยุ่กับคนทีเฮาฮักมันกะมีความสุข แต่อยุ่กับคนที่ดี ที่เฮาบ่ได้ฮัก มันกะอยุ่นำยากเนาะ ถึงเพิ่นสิดีกะดาย