หัวข้อ: ความรักและผูกพันธ์ ระหว่างคนกับสัตว์ คุณเคยใหม?

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา

ความรักและผูกพันธ์ ระหว่างคนกับสัตว์ คุณเคยใหม?

มันเป็นความรักและความผูกพันธ์ ของเราซึ่งมันเริ่มต้นมาได้หลายปีแล้ว ซึ่งตอนนี้ก็ยิ่งทำให้เมษารักเธอ และเป็นห่วงเธอมากยิ่งขึ้นไปอีก เพราะเราอยู่ห่างไกลกัน

เหตุการณ์เริ่มแรกเลยเกิดขึ้นเมื่อปี 2537 ค่ะ เมษาได้ไปหาซื้อบ้านทาวน์เฮ้าแถวบางบัวทอง ซึ่งช่วงนั้นที่ทางแถวนั้นบูมมากๆ ก็เจอหมู่บ้านหนึ่งค่ะ ชอบแบบบ้านเลยจองและผ่อนชำระดาวน์ทุกๆเดือนเป็นเวลา 2 ปี ทั้งๆที่ตอนผ่อนดาวน์ ยังไม่มีบ้านขึ้นโครงเลย มีแต่ที่ดินว่างเปล่า ผ่อนไปจนบ้านเสร็จค่ะ เกือบจะไม่เสร็จแหล่ะค่ะ เพราะช่วงปี 38-39 เกิดเศรฐกิจโลกแย่ เลยทำให้ผู้รับเหมาเจ๊งกันไปเป็นแถวๆ เพราะธนาคารไม่ปล่อยเงินให้กู้ แต่เมษาก็รอดมาได้หวุดหวิด เกือบโอนไม่ทันเหมือนกัน บ้านเสร็จก็ย้ายเข้าไปอยู่ค่ะ

ช่วงนี้แหล่ะค่ะ ได้มีแม่หมา(สุนัข)ซึ่งอาจจะเป็นของพนักงานก่อสร้างคนใดคนหนึ่งแหล่ะ อุ้มท้องแก่ๆมาคลอดลูกหน้าบ้านเมษา และเธอก็พยายามที่จะขนย้ายลูกของเธอเข้ามาอยู่ในเขตรั้วบ้านของเมษา แต่ว่าเมษาใจดำไปรึเปล่าไม่รู้ค่ะ คือไม่อยากจะให้หมาเข้ามาอยู่ เพราะกลัวว่าจะทำบ้านสกปรก ขี้ใส่บ้าน ต่างๆ เลยให้ช่างมาทำรั้วให้ใหม่ค่ะ หมาแม่ลูกอ่อนก็เลยขนย้ายลูกไปอยู่ที่ใหม่ ที่ใหน เมษาไม่ทราบค่ะ

ความรักและผูกพันธ์ ระหว่างคนกับสัตว์ คุณเคยใหม?รั้วที่ทำใหม่ค่ะ

หลังจากนั้นเมษาไม่เคยเห็นแม่หมาอีกเลย เพราะมัวแต่ไปทำงานค่ะ ปีถัดมาแม่หมาตัวเดิมอุ้มท้องมาค่ะ และได้คลอดลูกออกมา 2 ตัว สีแดง(เมีย) และดำ(ผู้) วันหยุดเมษาก็จะเอาน้องแดงมาเล่นในบ้าน ซื้อนมให้เธอกิน และเธอกับพี่ชายเธอก็อาศัยนอนอยู่ถนนในซอยหน้าบ้านเมษานี่เอง และคนในซอยก็ให้อาหารแก่พวกเธอบ้างจนเธอโตขึ้นเรื่อยๆ และมีลูกอยู่หลายคอก คนก็เอาลูกของแดงไปเลี้ยงบ้าง ตายบ้างเพราะโดนรถในซอยเหยียบมั่ง

เวลาเมษาปั่นจักรยานออกไปทำงาน แดงจะวิ่งออกไปส่ง ครึ่งทาง แล้วก็วิ่งกลับมาอยู่ในซอยเหมือนเดิม เวลาเมษากลับจากทำงานแดงเห็นรถ แดงก็จะวิ่งมารับด้วยความดีใจ ถึงแม้ว่าเมษาจะเปลี่ยนรถใหม่ แดงก็ยังปฎิบัติเหมือนเดิมคือวิ่งออกไปส่งและเห็นรถเข้ามาก็จะวิ่งมารับ เหตุการณ์แบบนี้เป็นอยู่ประมาณ 8 ปี จนเมษาลาออกจากงาน และมาอยู่ที่อังกฤษ

แต่ถึงแม้ว่าเมษาจะไม่ได้อยู่บ้านที่บางบัวทอง เมษาก็จะโทรไปถามยายข้างบ้านเสมอว่าแดงสบายดีมั๊ย จนถึงเวลาเมษาได้กลับไปเยี่ยมบ้านหลังจาก จากมาแค่ 6 เดือน และได้เจอแดง เธอดีใจมากเมื่อเธอเห็นเราลงจากรถ แดงจะวิ่งเข้ามาหาแสดงความดีใจเกาะแข้งเกาะขาและ กระโดดใส่เรา

ความรักและผูกพันธ์ ระหว่างคนกับสัตว์ คุณเคยใหม?
    แดงค่ะ ได้เจอเธอครั้งสุดท้ายก่อนที่คนในซอยจะเอาเธอและลูกๆไปปล่อยใว้ที่วัด

และเมษาก็กลับมาอังกฤษ แต่อยู่ได้ไม่ถึง 2 เดือนเนื่องจากมีธุระสำคัญจึงต้องกลับไปเมืองไทยอีกรอบ แต่ไปครั้งนี้ไม่เห็นแดงแล้ว แดงไปใหน? เมษาก็เลยถามยายข้างบ้าน แกบอกว่าแดงมีลูกเยอะ และลูกๆของเธอชอบรื้อค้นขยะ เลยทำให้คนในซอยไม่พอใจ เลยเอาแดงและลูกไปทิ้งใว้ที่วัด เมษารีบถามยายว่าวัดใหน ตื่นเช้ามาเมษาตรงดิ่งไปที่วัด ที่วัดมีคนเอาหมา แมวไปทิ้งใว้เยอะมาก เลยทำให้เมษาหาแดงไม่เจอ ก็พยายามเดินหาทั่ววัดแหล่ะค่ะ และเรียกชื่อเธอตลอดเวลา ทันใดนั้น เมษาเห็นหมาสีแดงๆซึ่งคล้ายๆแดง เลยเรียกชื่อ แดง แดง เธอเห็นเมษาเธอจำได้ค่ะ เธอวิ่งเข้ามาหาเมษาและร้องซึ่งไม่เคยเห็นหมาร้องให้แบบนี้เลยค่ะ เหมือนเธอจะบอกว่า ฉันเธอคิดถึง,ฉันไม่อยากอยู่ที่นี่ พาฉันกลับไปด้วยนะ เพื่อนๆคะ เมษาน้ำตาใหลด้วยความสงสารแดงค่ะ คนก็มองนะว่ามันเกิดอะไรขึ้น ไม่สนใจหรอกค่ะว่าใครจะคิดไง ความรู้สึกที่เห็นแดงวันนั้น อธิบายไม่ถูกเลยค่ะ ทั้งดีใจและเสียใจ เมษาตัดสินใจเลยว่าจะเอาแดงกลับไปบ้าน แต่คงไม่ใช่บ้านที่บางบัวทองแน่ๆ เมษาพาแดงไปชัยภูมิค่ะ อุ้มแดงขึ้นท้ายลดเลย ดีที่รถค่อนข้างใหญ่หน่อยค่ะ

ความรักและผูกพันธ์ ระหว่างคนกับสัตว์ คุณเคยใหม?ไปกันคันนี้แหล่ะค่ะ ขับไปคนเดียวเลย ลุยค่ะ จะจอด ลำตะคองให้แดงเข้าห้องน้ำก็กลัวแดงจะวิ่งไปไกล กลัวจับกลับมาไม่ได้ เลยไม่จอดหรอกค่ะ แต่แดงก็ไม่มีปัญหาไรเลยค่ะ

ก่อนไป เมษาได้โทรไปที่ปศุสัตว์ชัยภูมิ เรื่องจะทำหมันให้แดงค่ะ พนักงานก็บอกว่าอย่าให้หมากินข้าวเย็นและข้าวเช้านะ น้ำก็ต้องอด สรุปแดงไม่ได้กินไรเลยค่ะ จนไปถึงชัยภูมิ ก็อุ้มแดงลงไปหาปศุสัตว์ ก็เช็คดูที่ฟันของแดงว่าอายุประมาณเท่าใหร่แล้ว พนักงานบอก แก่เกินไปที่จะทำหมัน ถ้าจะฉีดยาคุมให้ก็กลัวว่ามดลูกจะเน่า สรุปก็ไม่ได้ทำไรเลย แถมแดงอดข้าว-น้ำฟรี โธ่แดง

ความรักและผูกพันธ์ ระหว่างคนกับสัตว์ คุณเคยใหม?ภาพนี้เพิ่งไปถึงกันค่ะ แดงดูเหนื่อยมาก

ตอนนี้แดงดูมีความสุขมากค่ะ และสุขภาพของแดงก็ดีขึ้นมากด้วย เพราะมีคนให้อาหาร และดูแลค่ะ แต่ก็ยังทำไม่ถูกใจเมษาอยู่ดีแหล่ะค่ะ ไม่เหมือนเวลาเราอยู่นะ จะอาบน้ำให้อย่างดี แต่แค่นี้ก็บุญของแดงแล้ว เมษาก็ดีใจกับแดงด้วย เธอเป็นเพื่อนที่ดีของเมษาค่ะตอนอยู่บางบัวทอง ก็มีแต่แดงนี่แหล่ะ กลับมาจากทำงานก็จะคุยแต่กับแดงเพราะไม่มีคนคุยด้วย คิดถึงแดงมากๆ เวลากลับชัยภูมิ เมษาจะเรียกหาแดงก่อนคนอื่นแหล่ะ แดงได้ยินก็จะวิ่งมาหาด้วยความดีใจ

มันเป็นความรักและความผูกพันธ์ค่ะ ตอนนี้แดง อายุประมาณ 11-12 ปีแล้วหล่ะค่ะ
    เมษายังมีความรู้สึกผิดและเสียใจกับแม่ของแดงที่ตอนนั้นเมษาไม่ให้แม่ของแดงขนลูกๆของเธอเข้ามาอยู่ในรั้วบ้าน
    เสียใจค่ะ มันติดใจอยู่ตลอดเลย ต้องขอโทษแม่แดงด้วยนะ ตอนนั้นเมษายังเด็กอยู่ ความคิดก็ไม่ค่อยจะมี เสียใจค่ะ

นี่ลูกชายคอกสุดท้ายของแดงค่ะ ชื่อมะขาม ที่คนเค้าเอาไปทิ้งใว้ที่วัดพร้อมกัน แต่ว่ามีอีกบ้านในซอยเดียวกันเค้าเอากลับมาเหมือนกัน เพราะถ้าในซอยไม่มีหมาเลยก็ไม่ดีค่ะ ขโมยเยอะ เวลาเมษากลับบ้าน มะขามก็จะดีใจและเดินมาหา และชอบเข้าไปนอนในรั้วบ้านค่ะ มะขามเป็นหมาที่อ่อนโยนค่ะ เมษาก็จะซื้ออาหารเม็ดมาให้ประจำค่ะ ถ้ามีโอกาสดีๆอยากจะพามะขามไปชัยภูมิ ไปหาแม่แดง เค้าคงจะดีใจนะ ถ้าเค้าเจอกัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เมษา; 29-10-2009 at 00:54. เหตุผล: แก้คำผิด

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ สาวส่าเมืองอุดร
    Hattiesburg, MS , USA
    :heart:ความรักและผูกพันธ์ บ่ว่าสิเป็นมนุษย์หรือสัตว์ มันก็มีเหมือนกันจ้าเมษา เหมือนกับตัวจอยเองก็มีอยู่โตคือกัน แต่ว่าบ่ได้แยกกันอยู่คือจั้งเมษาดอก เลี้ยงอยู่นี้แระตอนนี้นะ มีคนเอามาทิ้งไว้ถนนหน้าบ้าน ตั้วแต่อายยุ 1เดือน โตจ่อยๆๆ ตื่นยามเช้าลูกชายจอยไปโรงเรียนเปิดประตูออกไปพ้อ โตเปียกปอน ย้อนฝนตก หนาวสั้น จะรอดแน่บ่รอดแน่ จอยเอามาปฐมพยาบาลจนอาการดีขึ้น ซึ่งตอนแกอายุ 8 เดือนแล้ว เวลาเฮาเศร้าฮ้องไห้ ดูเหมือนแกจะเข้าใจนะ ว่าเฮากำลังเสียใจ เพราะทุกครั้งเวลาจอยมีปัญหาจนน้ำตาไหลออกไปนั่งฮ้องไห้ยุนอกบ้าน หมาของจอยโตนี้สิมานั่งข้างจอยแล้วก็มองหน้า เฮ็ดหน้าหงอยๆๆ เศร้า คือจั้งแกรู้ว่าตอนนี้จอยกำลังทุกข์ใจ แบบนี้หล่ะ
    แกสิเอาจมูกแกมาไถตรงหน้าจอย แล้วกะครางอิ้งๆๆ มองหน้าจอย เอาคางมาเกยไหล่
    คือจั้งปลอบใจจอยเลย แต่จอยบ่รู้ว่าคนอื่นสิคิดคือจอยบ่:heart:

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 27-10-2009 at 09:00. เหตุผล: เพิ่มเติมรูปภาพ,แก้คำผิด

สมัยเป็นเด็กน้อยถูกหมากัดเป็นประจำค่ะ ...เลยบ่ค่อยผูกพันกันปานใด๋ แต่อีแม่กะอีพ่อมักเลี้ยงหมาจ้า อิอิอิ เวลาอีพ่อบ่อยู่เด็กน้อยกะสิเป็นคนชงข้าวให้หมากิน มันบ่ค่อยกินดอกจ้า ดม ๆ แล้วกะนอนเฝ้า พออีพ่อมา อีพ่อชงใหม่ มันกินใหญ่เลยจ้า...ส่วนมากรถสิเหยีบหมาตายเพราะว่า บ้านบ่มีรั่วจ้า ใกล้ถนน โตแล้วตัวเล่า คนที่ร้องไห้คืออีพ่อ จ้า อิอิ

มีตัวหนึ่งซื้อ บักปุ้ย ตัวสีขาว ตัวนี้มันสิมักไปท่งนา ไปไร่กับอีแม่ แต่ตอนนี้มันเฒ่าตายแล้วจ้า เป็นหมาที่เว้ากะอีแม่รู้เรื่องกันจ้า อีแม่บอกว่า ไปเฝ้าไร่ บ่ต้องกลับบ้านนำ ของเต็ม มันกะกลับไปเฝ้าไร่ จ้า อิอิอิ แต่ตอนแลงอีพ่อกะไปนอนเฝ้าไร่ จ้า

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย
    พี่ลูกหินกะเคย...รับหมา ที่ท้องแก่ใกล้คลอดมานอนหลบฝนในบ้าน
    บอกเล่นๆ ว่า ถ้าออกลูกมาเป็นตัวผู้ จะเลี้ยง เลยนะจ๊ะ อิอิ
    ตอนเช้า.... โอ้ว.... หมาท้องแก่ ตัวนั้นกะคลอดลูกจ้า
    เป็น ตัวผู้ล้วนๆ 6 ตัวจ้า....

พี่ลูกหิน...กะเลยต้องเลี้ยงหละ.. กะเว้าแล้ว เน๊าะ
    ตั้งชื่อว่า เจ้า 1 ,2,3,4,5และ เจ้า 6 จ้า
    กระทู้แรก ที่พี่ลูกหินตั้งเองที่บ้านมหา กะเป็นเรื่องความรักความผูกพัน
    ที่มีให้ กับ เจ้า....หมา ทั้ง 6 นี่หละจ้า

ตอนนั้น...ถ้ารวม ทั้งหมด ที่มี
    9 ตัวจ้า.... ซอย บ้านพี่ลูกหิน บ่ มีไผ๋ กล้าผ่านเลยหละ
    อ่านเรื่อง ของน้องเมษา กะคิดฮอดเจ้า ทั้ง 6 ตอนนี้
    เสียชีวิต หมดแล้ว ตามสภาพกาล เหลืออยู่ตัวเดียวตอนนี้
    เจ้าวิลลี่ สีดำหลังอาน หล่อไปหน่อย เลยไม่อยู่ติดบ้านเลยจ้า..
    อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา
    บางทีเมษามีความรู้สึกว่า เลี้ยงหมา ดีกว่าเลี้ยงคนบางคนซะอีก หมามันรู้คุณคน แต่คนนี่สิ แย่กว่าหมาอีก ไม่รู้คุณแถมสร้างปัญหาให้คนอื่นอีกต่างหาก แย่นะ

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6

เพื่อน

คุณเมษาใจบุญมากๆเลย คนรักน้องหมาทุกคนคงจะดีใจที่ได้อ่านเรื่องราวกระทู้นี้ครับ
    ผมคนหนึ่งละครับที่ชอบเลี้ยงน้องหมา ดีใจนำน้องแดงครับที่เขาแข็งแรง
    อยู่กับคุณเมษาได้นานๆ ผมเคยเลี้ยงมาหลายตัวครับ
    แต่ล่าสุดมีสองตัว ตัวแรกถูกยาเบื่อที่ผู้ไม่หวังดีโยนมาในบ้านครับ
    ร้องไห้ตั้งนาน สงสารหมาที่ถูกวางยาเบื่อ
    ส่วนภาพข้างล่างนี้ เป็นตัวที่สองครับ
    ปัจจุบันนี้ไม่ได้เลี้ยงแล้วครับ

ค๊อฟฟี่ สัตว์เลี้ยงที่จากไป
    ชื่อ ค๊อฟฟี่
    สุนัขพันธุ์หลังอาน
    เพศผู้
    เกิด พ.ย.48
    ตาย 21 ก.พ.50
    รวมอายุ 15 เดือน ( 1 ปี 3 เดือน )

ดีเจเต็มฯ
    ได้นำมาเลี้ยงไว้ ค๊อฟฟี่มีนิสัยที่น่ารัก ไม่ดื้อ ฉลาด
    แต่วันนี้ ไม่มีค๊อฟฟี่อยู่ในโลกนี้อีกแล้วครับ

ค๊อฟฟี่ได้ป่วยเป็นโรคหัด และติดเชื้อที่ปอด ระบบทางเดินหายใจ หอบ เบื่ออาหาร ดีเจเต็มฯจึงได้นำเข้าไปรักษาที่โรงพยาบาลสัตว์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น
    เป็นเวลา 6 วัน ค๊อฟฟี่ก็จากไป
    เหลือไว้เพียงความทรงจำที่ดี และน่ารักของค๊อฟฟี่

เพื่อน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    นี่แหละคะความผูกพัน กำลังใจเองก็เลี้ยงหมาไว้ทั้งนอกบ้านด้วยคะ หลายตัว
    เลี้ยงไปก็รักนะคะ หมาก็มีชีวิตจิตใจเหมือนเรา แต่ว่าเขาสื้อออกมาเป็นคำพูด
    ไม่ได้เท่านั้นเอง

ศิลปิน,ช่างภาพอิสระ สัญลักษณ์ของ เพ็นนี
    บล็อก
    2

ลูกสาวของเพ็นนีทั้ง 2 ตัว ซ้ายชื่อนำเย็น ขวาชื่อน้ำตาล
    เกิดวันที่ 28 กรกฎาคม 2548 อายุ 4 ปีกว่าๆ ยังโสดทั้งคู่

พ่อชื่อโกโก้ (เดิม)ฮิวโก้ เจ้าของเดิมบ่มักเกลียดขี่หน้ามันกะเลยยกให้น้าสาวของเพ็นนีมา
    น้าสาวต้องไปเหมางานยุหัวหินกะเลยเอามาให้เพ็นนีเลี้ยง
    แม่ชื่อโยเกิร์ต แม่ของเพ็นนีซื้อจากฟาร์มแถวรังสิตมาให้เพ็นนี เพราะหมาตัวเก่าถูกหมาจรจัดกัดตาย
    เพ็นนีนอนไห่สุมื่อ จนแม่ซื้อหมาให้ใหม่ โยเกิร์ตมักกินโยเกิร์ตกับแลนตามรถไอติม
    ทั้งโยเกิร์ตและโกโก้เพ็นนีเอาไปไว้ที่บุรีรัมย์ฝากยายเลี้ยง เพราะแม่ก็ไปเยอรมัน
    เพ็นนีย้ายงานไปอยู่ระยอง ปัจจุบันโกโก้ตายแล้ว ส่วนโยเกิร์ตกะยุบุรีรัมย์ออกไปเลี้ยงแพะสุมื่อ

น้ำตาลกับน้ำเย็นตอนนี้อยู่บ้านที่รังสิต
    งานอดิเรก ไล่จับหนูกับจิ้งจก นักจับหนูเด้นิเก่งคักจับได้สุมื่อ
    อาหารหลัก เพ็ดดีกรี
    อาหารรอง วิสกัส...55+

เสียใจด้วยเด้ออ้าย เต็มใจให้เธอ ที่ได้สูญเสีย ค๊อฟฟี่ไปหน่ะจ่ะ ค๊อฟฟี่อายุสั่นเนาะอ้าย
    กำลังเติบโตสิเป็นหนุ่มแล่วแหม แล่วมาจากไปเสียดายคัก
    น่องแดงของเมษาอายุยืนเติบอยู่ แต่บ่ฮู้ว่าอายุขัยเต็มที่ของหมามันสิอยู่ได้จักปี
    แต่ก่าสิดูแลเธอไห่ดีที่สุดแหล่ะค่ะ ความฮัก ความผูกพันธ์กันมันเกิดขึ่นมาดนแล่วเนาะ
    ถ้าสิมาตายจากกันไป มันก่าต้องเสียใจกันเป็นธรรมดาแหล่ะค่ะ
    แต่เฮาก่าบ่อยากไห่มันเกิดขึ่น

สงสัยชาติที่แล่ว สิเคยมีความผูกพันธ์กันมาก่อนเนาะ สิเป็น พ่อ-แม่หือ สามี-ภรรยา ก่าบ่ฮู้
    ชาตินี่ก่าเลยได้มาอยู่นำกัน ฮักกัน :heart: