หัวข้อ: ครั้งหนึ่งเมื่อวันนั้นที่ใครๆ เรียกว่าวันเกิด

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18

ครั้งหนึ่งเมื่อวันนั้นที่ใครๆ เรียกว่าวันเกิด

สาวโรงงาน ทำงานเข้ากะอย่างฉัน
    วันนั้นวันจันทร์ ฉัน เข้ากะบ่าย เวลาเลิกงานคือสี่ทุ่ม ช่วงสามทุ่มกว่าๆ น้องๆ ในไลน์ การผลิต หยุดทำงานเพราะ เขาทำงานได้ แคบ ( Capacity) แล้ว แต่ หลีดไลน์ อย่างฉันยังต้อง ซัมดาต้า ( Summary Data ) ดูแลอะไรอีกหลายอย่าง ทั้ง อินเวนท์ทอรี่ รวมทั้ง เอ้าท์พุด ด้วย กำลังยุ่งๆ เชียว

น้องคนหนึ่งเรียกบอกว่า พี่น้องนาง โทรศัพท์ พี่เครื่องนี้ค่ะ

พี่น้องนาง : โอนมาโต๊ะนี้ พี่กำลังยุ่ง

น้อง : หนูโอนไม่เป็นพี่

พี่น้องนาง : ฮ่วย มาปึก แท่ อีหล่า

พี่น้องนาง : ค่ะ (รับโทรศัพท์ ไม่เคย ฮัลโหล กับเขาหรอก )

ต้นสาย : พี่เอง งานเสร็จหรือยังหละ

พี่น้องนาง : อ้าวพี่ พี่มีเรียน ตอนเย็น ทำไมมา โทรศัพท์อยู่นี่ เกเรไม่ไปเรียนอีก
    แล้ว เสียดายค่าเทอม บลาๆๆๆๆๆๆ

ต้นสาย : ฟังก่อน ฟังก่อน วันนี้วันอะไร

พี่น้องนาง : วันนี้วันจันทร์ ทำไมพี่

ต้นสาย : วันที่เท่าไหร่

พี่น้องนาง : วันที่ 30 พี่อ๋อม น้องนาง ต้องทำดาด้าส่ง ซุปนะ เดี๋ยวไม่ทัน
    พี่มีอะไร

ต้นสาย : วันนี้ วันเกิด จำไม่ได้ เหรอ พี่มารับไปกินข้าว ออกมาเร็วๆ นะ

พี่น้องนาง : อ้าวเหรอค่ะ ลืม ค่ะ อีก 15 ค่ะ ตอนนี้ พี่อยู่ตรงไหน

ต้นสาย : พี่โทรที่ออฟฟิตเทค แต่เดี๋ยวพี่ออกไปรอที่ทางเดินไปตึกเทรนนะ

พี่น้องนาง : ค่ะ

เออ เนาะ วันเกิดเหรอ แก่อีกปีแล้วนะเรา ขอบคุณแม่ค่ะที่ให้ลูกเกิด

ช่วงที่สาวๆ โรงงานเปลี่ยนกะ คนเข้ากะก็จะเดินเข้าในตัวตึกทำงาน ส่วนคนรอเวลาออกกะ ก็จะเดินออกไปหาซื้อหาอาหาร หน้าโรงงาน ช่วงที่รอรูดบัตร บันทึกเวลาออกกะ คนเดินสวนกันเยอะแยะมากมาย ฉันเดินตามทางที่ไปตึกเทรน ตาก็มองหาพี่อ๋อม ว่ายืนรอตรงไหน กินข้าวกับพี่อ๋อมหนะเหรอไม่ตื่นเต้นหรอกค่ะ ก็ไม่มีอะไรเกิน บะหมี่ ข้าวมันไก่ เกี๋ยวเตี๋ยว ผัดไทย หน้าโรงงาน อะไร พวกนี้ ซึ่ง ฉันเองก็กิน ทุกๆวัน ทุกเบรคอยู่แล้ว

ผู้ชาย คนนั้นใส่กางเกงยีน เก่าๆ ขาดเข่า เสื้อลาย พับแขนเลยศอก กับดอกไม้ช่อใหญ่ ฉันเองใจหวิว ทำไมเขาชั่งกล้า เขาถือช่อดอกไม้นั้นมาให้ฉันเหรอ ของฉันเหรอ ฉันสงสัย ครามครัน แล้วคนเยอะๆ อย่าง นี้ฉันจะกล้าเดินไปรับไหมนี่ แต่คนถือหนะ ใครๆ อาจมองว่าไม่เหมาะกับดอกไม้ สวยๆ นั่นเลย แต่ฉันรู้สึกว่า เขาเท่ห์จัง
    หิน กับ ดอกไม้

ในที่สุด ดอกไม้ ช่อนั้น ก็เป็นของฉัน สาว ๆ แถวนั้นมองฉันเป็นตาเดียว ฉันเขินนะ แต่ในใจภูมิใจที่สุด ปลื้มที่สุด รีบเดินก้มหน้างุด ๆออกจากโรง

งาน โอ้ยตาย ลืม รูดบัตรบันทึกเวลาออกกะ แต่วๆๆๆๆๆ!!!!!!!!

เปิ่นทุกครั้งที่มีอาการเขิน ฮ่า ๆ

ครั้งหนึ่งเมื่อวันนั้นที่ใครๆ เรียกว่าวันเกิด

อั่นๆๆ ช่อนี้ บ่อแมนช่อนั่น ดอกค่ะ ช่อนี่ หนะของตัวจริงเสียงจริงเมื่อปี 2005 เอามาอ้างซือๆ จ้า ฮุ ๆๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย แจ่มใสยิ้มสวย; 31-10-2009 at 11:03.

ศิลปิน,ช่างภาพอิสระ สัญลักษณ์ของ เพ็นนี
    บล็อก
    2
    ฮั่นแน่...มีการเอาของตัวจริงมาอ้าง ...อิอิ
    HBD ย้อนหลังเนาะเอื้อย

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    สุขสันต์วันเกิดน๊าค๊า พี่น้องนาง เพิ่งจะเห็นอ่ะค๊า
    ขอให้ได้งานไวๆ เรียนจบเร็วๆ ครอบครัวสุขภาพแข็งแรง
    มิตร บริวาร มากมาย.

บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ สาวส่าเมืองอุดร
    Hattiesburg, MS , USA
    สุขสันต์วันเกิด นะคะ พี่น้อง
    อิจฉา จังเลย ได้ ช่อกุหลาบสวยจังค่ะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ เสือ
    อยากมีความสุขแบบนี้มั่งจังน้อ...เฮ้อ...

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ว้าว กรี๊ด ผมว่าคนที่ถือดอกไม้สวยกว่าดอกไม้หลายเท่านัก สุขสันต์วันเกิดครับ

เป็นปลื้ม บ่เคยมีไผให้ดอกกุหลาบเป็นหอบแบบนี้เลย อยากได้ ๆๆๆๆ อิอิอิ