หัวข้อ: ความมีน้ำใจ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

เรื่องฮิตน่าอ่าน ความมีน้ำใจ

การแสดงออกถึงความมีน้ำใจ เป็นสิ่งที่พึงมีของการเป็นมนุษย์ที่ถือว่าเป็นสัตว์ที่ประเสริฐกว่าสัตว์อื่น จริง ๆ แล้วมนุษย์ให้คำนิยามของคำ ๆ นี้เองว่าเป็นสัตว์ที่เหนือกว่าคนอื่น

แต่ถ้าสัตว์อื่นพูดได้คงจะเถียงว่าไม่จริงเสมอไป เพราะบางทีมนุษย์เราเองก็ขาดซึ่งความมีน้ำใจให้แก่กันและกัน ขาดความรัก ขาดความสามัคคี บางครั้งอาจแสดงสัญชาตญาณแห่งความดุร้ายยิ่งกว่าสัตว์ก็มี ตามที่มีข่าวให้เห็นเป็นประจำ

การแสดงออกถึงความมีน้ำใจ เป็นมิตรภาพที่ทอดยาวแห่งสายสัมพันธ์ ไม่ว่าการแสดงออกถึงความรัก หรือความเสียใจ ต่อเพื่อนมนุษย์เมื่อยามที่เขาสุขหรือทุกข์ก็ตาม

ผมมีเพื่อนคนหนึ่ง ซึ่งพอรู้ข่าวว่าบ้านผมมีงานอะไร เขาจะมาทุกครั้ง แม้ว่าบางครั้งผมจะลืมบอกเล่าเขาก็ตามเพราะมัวแต่ยุ่งเรื่องการเตรียมงาน

เขาบอกกับผมว่า เขาซึ้งใจผมอย่างมาก ที่เวลาที่เขามีทุกข์บ้านเกิดไฟไหม้ ปีต่อมาพ่อเขาก็มาตาย ผมคือเพื่อนที่คอยปลอบใจเขาตลอดมา ไม่ว่าไกลขนาดไหนยังอุตส่าห์มาหาเขา เหตุการณ์วันนั้นทำให้เขาซาบซึ้งในน้ำใจที่ผมมีให้เขา ขอเพียงรู้ข่าวบ้านผมมีงานเขาจะมาหาผมทันที ผมฟังแล้วก็น้ำตาซึม เป็นสิ่งที่ผมไม่คาดหวังจริง ๆ ครับ

การแสดงออกถึงความมีน้ำใจ เป็นสิ่งที่บอกกันไม่ได้ จะกะเกณฑ์ก็ไม่ได้ มันอยู่ที่ใจของแต่ละคน มันอยู่ที่จิตสำนึกของแต่ละคน

ที่ผมยกประเด็นนี้ขึ้นมา ผมอยากให้ทุกคนแสดงออกถึงความมีน้ำใจให้เยอะ ๆ เพราะประเทศไทยทุกวันนี้ มีน้ำท่วมขังหลายพื้นที่ แต่ขาดแคลนซึ่งน้ำใจให้แก่กันและกัน

สุดท้าย....งานแต่งของน้องปีใหม่และทิดศรี ที่ อ.ลาดบัวหลวง น้องทั้งสองคนเป็นสมาชิกบ้านมหาของเรา ผมเห็นพวกเราไปร่วมงานกัน ซึ่งก็เป็นตัวอย่างของการแสดงออกซึ่งความมีน้ำใจที่ดี หลายคนไปจากที่ไกล ๆ ส่วนผู้ที่พลาดโอกาสก็ใช่ว่าจะไม่มีน้ำใจ ผมไม่เฉพาะเจาะจงว่างานใดงานหนึ่ง หรือวาระใดวาระหนึ่ง เพียงแต่ว่าถ้าหากมีโอกาส อย่าลืมแสดงความมีน้ำใจออกมาครับ ไม่ว่ากับเพื่อน ๆ กับเพื่อนร่วมงาน กับเพื่อนบ้าน หรือเพื่อน ๆ ในบ้านมหาแห่งนี้ครับ วันนั้นผมรู้สึกประทับใจจริง ๆ ครับ ไม่คิดว่าโลกไซเบอร์จะได้เห็นบรรยากาศแบบนี้

การมีน้ำใจเป็นนักกีฬา รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย การมีน้ำใจของการอยู่ร่วมกัน การเป็นผู้ให้มากกว่าเป็นผู้รับ รับรองว่าเราจะได้รับแต่สิ่งดี ๆ ครับ .... เชื่อผม

คำนิยาม
    การมีน้ำใจ ความหมาย ใจจริง นิสัยใจคอ การมีใจเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่
    คำคม
    “เมื่อคุณดีต่อคนอื่น คุณก็ดีต่อตัวเอง”
    “จงจำไว้ว่า การให้ เป็นเหตุให้มีความสุขยิ่งกว่าการรับ”
    “จงให้มากกว่าที่เขาคาดหวัง และให้ด้วยความยินดี”
    “จงมีอัธยาศัยไมตรีอันดีกับทุกคน”
    “จงยินดีในความสำเร็จของผู้อื่น”

ประโยชน์ของการมีน้ำใจ
    1.ทำให้เกิดความรัก และการเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ การช่วยเหลือในสังคม
    2.ชีวิตมีความสุข
    3.เป็นที่ยอมรับของสังคม

โทษของการไร้น้ำใจ
    1.เกิดการเห็นแก่ตัว เอารัดเอาเปรียบ
    2.ชีวิตไม่มีความสุข
    3.ไม่เป็นที่ยอมรับของสังคม

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 03-11-2009 at 15:48.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    อ้าวๆๆๆ คือมาเล่าให้อยากเห็นรูปงานแต่งน้องปีใหม่ แท่หละ

ขอบคุณที่เขียนไดอารี่ดีๆ ให้อ่านทุกวันค่ะ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    แม่นตามที่อ้ายว่ามาล่ะครับ...คนที่บ่อได้มากะบ่อได้ว่าบ่อมีน้ำใจเนาะครับ อาจสิคาเวียกงานต่างๆกันไป แต่กะมว่นๆเนาะได้พ้อพี่ๆน้องๆ....โดยเฉพาะบ่าวจอหอ52 เพิ่นอยู่ไกล้ๆ อ.เสนา ผมพึ่งพ้อเพิ่นเทื่อแรกคือกัน....มาทำหน้าที่รินน้ำ(มอม)แจกหมู่เฮาจนว่างานแล้วจั่งเมือ 555...

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ขอบคุณบ่าวจอหอ 52 ครับ ผมว่าน้องคนนี้ใช้ได้เลย ในด้านการชง และเสริฟ ฮ่า ๆ ๆ เอาอีก ๆ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    มีอยู่เด้อจ้า น้ำใจน่ะอ้าย หากบ่แสดงออกซือๆ ฮ่าๆๆๆ.. เว่าเล่นเด้อ..
    คั่นอยู่สำข้ามลำโขงไปนิกะสิไปนำอยู่ดอกอ้ายเอ้ย.. อยากไปงานน้องเล้าใจสิขาดอยู่ทางพี้กะดาย ..น้องแกมาเล่าก่อนแต่เป็นเดือนๆพุ่น..
    มองต่าง..อย่างปลง

มีแต่บ่แสดงออกพะนะ คืออั้นไว้โดนแถะน้อหล่า เอิ๊ก ๆ ๆ

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    ป้าก็มีน้ำใจจ้าหลานพลจ๋า สิ่งดีดีที่หลานเว้ามาถืกป้าเบิ๊ดเลยจ้ามีแต่ให้กับให้จนบอมีสิให้แล้วอิอิอิ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ สาวส่าเมืองอุดร
    Hattiesburg, MS , USA
    น้องจอยกะว่าแม้นเป้นคนมีน้ำใจอยู่น๊า แม้นบ่อหือ ฮ่าๆๆๆๆๆๆ แล้วกะแสดงออกตรงไปตรงมาคักโพด เสียดายบ่อได้ไปงานน้องแกเลย คั้นอยู่ใกล้นี้ไปแล้วหล่ะจ้า

การมีน้ำใจ
    ความหมาย ใจจริง นิสัยใจคอ การมีใจเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่
    คำคม “เมื่อคุณดีต่อคนอื่น คุณก็ดีต่อตัวเอง”
    “จงจำไว้ว่า การให้ เป็นเหตุให้มีความสุขยิ่งกว่าการรับ”
    “จงให้มากกว่าที่เขาคาดหวัง และให้ด้วยความยินดี”
    “จงมีอัธยาศัยไมตรีอันดีกับทุกคน”
    “จงยินดีในความสำเร็จของผู้อื่น”

ประโยชน์ของการมีน้ำใจ
    1.ทำให้เกิดความรัก และการเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ การช่วยเหลือในสังคม
    2.ชีวิตมีความสุข
    3.เป็นที่ยอมรับของสังคม

โทษของการไร้น้ำใจ
    1.เกิดการเห็นแก่ตัว เอารัดเอาเปรียบ
    2.ชีวิตไม่มีความสุข
    3.ไม่เป็นที่ยอมรับของสังคม

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ปีใหม่

พบปะพูดคุย ขอบคุณจากใจค่า

เข้ามาขอบคุณในความมีน้ำใจ ของพี่น้องทางคุ้มสามเสนที่ไปร่วมงานถึงบ้านค่ะ

และที่บ่ได้ไปร่วมงามแต่ก้อได้เข้ามาอวยพรให้น้องปีใหม่ แค่นี้ก้อแสดงถึงความมีน้ำใจ

แล้วค่ะ ซึ้งใจมากๆๆ เลย ขอบคุณมิตรภาพ ความรัก ความจริงใจ ที่มีให้กันค่ะ

ถ้ามื้องานต้อนรับบ่ทั่วถึง กะอย่าว่ากันเด้อค่ะ แขกหลาย พิธีการเยอะ เลยบ่มีเวลาให้พี่น้องเลย แงๆๆ

ไผมีรูปถ่ายกะเอามาให้เบิ่งแหน่เด้อ ยังบ่ได้เบิ่งคือกัน บ่รู้ว่างามบ่ อิอิ

Tags for this Thread