หัวข้อ: สายพิณใช้ของอะไรดีครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ท้าวมนตรี

สายพิณใช้ของอะไรดีครับ

:1-:1-ของผมพิณไฟฟ้าครับ ตอนซื้อมาสายเดิมๆก็ดี ตั้งสายตึงไปก็เลยขาด ไปซื้อสาย guitar สาย 1 ราคา 10 กว่าบาท เสียงไม่ออกเลย ขอคำแนะนำจั๊กหน่อยครับc06:c06:c06:c06:c06:

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    แต่ก่อนอยู่บ้านบ่อมีขาย เห็นอ้ายอยู่บ้านเพิ่นไช้สายเบรคจักรยาน บ๊ะ เข้าท่าคือกัน...ทุกมื่อนี่คือสิมีขายอยู่ดอกเนาะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สมานชัย
    สายกีต้าร์ไฟฟ้านี่หละครับ ของกิบสัน สาย1/2/3 โทนเสียงออกแหลม
    หรือต้องการโทนเสียงทุ้มกะสาย1/3/4(ผมกะใช้อยู่)

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ ธีระปลัด
    บล็อก
    8
    แมนครับ กิบสัน ราคาราว 30กว่าบาทขึ้นครับ แต่ละสายราคาบ่ทอกัน รับรอง เค็ง จนเสียงสุงขึ้นสวรรค์กะบ่ขาดครับ ยกเว้น ปล่อยให้ขึ้นสนิมและใช้งานโดน ครับ อิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ vieng
    กบินทร์บุรี-บางเขน
    กิปสันเด้อพี่น้อง ของผม 0.09-0.11-0.14 สามเส้นร้อยพอดี เสียงพอได้ครับกำลังหัดคือกัน ฝีมือดีมื้อได๋สิมาปะทะศิษย์นาตาลเขย่าโลก (..............)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวกบินทร์
    ซุหม่อง...ที่ไป..!!!
    แม่นเลาไปซื้อยุทางใด๋หละ กิบสัน สายละ 10 กว่าบาท สำพอแล้วเสียงบ่ออก.......
    ผมกะใช้ 1/3/4 คือกันครับ โอ้ยยยยย...พอถังสี พอฝาหม้อแหน หย่าวมนส์ขนาด

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vieng
    กิปสันเด้อพี่น้อง ของผม 0.09-0.11-0.14 สามเส้นร้อยพอดี เสียงพอได้ครับกำลังหัดคือกัน ฝีมือดีมื้อได๋สิมาปะทะศิษย์นาตาลเขย่าโลก (..............)

อย่าวาแนวนั้น ผมไล่โนต ABCD อยุคับ ผมโทรไปหาอ้ายวาสิให่สอนให่บ่มีไผรับสายเลยคับ เดียวสิเอาการแสดงสด ที่ผมไปเล่น เผยแผ่ ตรา ม.อ.ก ที่โรงเรียนมาให่ชมคับ
    ผมบ่อยากเอามาลงให่เบิ่งปานได๋ ลายลำภูไทช้าๆดอกที่ผมถนัด กับเพลงสาวจันทร์กั้งโกบดอกคับ ผมเล่นสไลต์ผุเฒ่าเล่นคับ บ่แมนทางทองใส แต่ทางลำภูไทผีหมอ เมืองสกล เป็นจังหวะบ่เร็วแต่พอดีคับ ตอนนี้ผมไล่โนตABCDอยุ่คับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวนาตาลเขย่าโลก; 09-11-2009 at 12:43.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ เขยผู้ไท
    กาฬสินธุ์ , อยุธยา
    ลองกิบสันไฟฟ้าสาย 1/2/2 ลองเบิ่งคับ เสียงออกแหลมจักหน่อย
    เพราะไปอีกแบบผมกะใซ่คือกัน

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    Ubon Ratchathani
    ขอดัีน Gibson เช่นกันครับ
    เคยลองมาแล้ว แบบว่า ตอนนั้นสายพิณขาดในช่วงฉุกเฉิน ก็ลองต้องซื้อสาย ของ Suzuki เส้นละ 8 บาท มา ปรากฎว่า เสียงดังไม่เสมอกับสายของ Gibson อีก 2 สาย ที่เหลือเลยครับ

ดังนั้นสาย Gibson เสียงดีที่สุด

ศึกษาหาความรู้
    ผมกะใช้กิบสันคือกันครับ

สาย 1-2-3 แต่บ่เล่นโดนมักสนิมขึ้นขาดเบิด อิอิ