หัวข้อ: ก่อนที่ผมจะจากมา

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

บ้านมหาโพสต์ ก่อนที่ผมจะจากมา

ผมเคยเล่นเว็บอยู่หลายเว็บ แต่ละเว็บมีลักษณะและรูปแบบที่แตกต่างกันออกไป ตามแนวคิดและเจตนารมณ์ของคนทำเว็บ

เว็บ ๆ หนึ่งที่พวกเราคุ้นเคยในการค้นหาข้อมูลต่าง ๆ ก็มีไดอารี่ให้เขียนทุกวัน ช่วงนั้นบอกตรง ๆ ว่าผูกพันและติดอย่างมาก และมีแฟนคลับที่เห็นกันตัวเป็น ๆ หลายคนเพราะตอนนั้นในไดอารี่รู้สึกว่าจะมีผู้ชายที่เขียนกันอยู่สองคน ส่วนมากจะเป็นสุภาพสตรี ผมเล่นอยู่เกือบปี ก็มาถึงจุดอิ่มตัว เพราะเริ่มจะไม่สนุกเหมือนอย่างที่เราคาดหวัง

ต่อมาผมมาเล่นอยู่เว็บมวยเว็บหนึ่ง ทุกคนให้ความเชื่อถือ ถึงขนาดเรียกปู่บ้าง ซือแป๋บ้าง หรือปรมาจารย์บ้าง จนมีคนหมั่นไส้ ปลอมเป็นชื่อผม และลงภาพที่ไม่สมควรบ้าง ไอพีตรงกันบ้าง ใช้ภาษาที่ค่อนข้างไม่สุภาพ และขาดการเอาใจใส่จากผู้ดูแลระบบ สุดท้ายผมก็จากมา หลังจากนั้นเว็บแห่งนี้ก็ถูกปิดลง

น้อง ๆ โทรมาหาผมบอกให้ผมกลับไปอีกครั้ง หลังจากที่ปีต่อมาเว็บได้ถูกเปิดใหม่ แต่พอผมไม่กลับไปก็ต่อว่าผม ผมพยายามทำใจอยู่หลายวัน จนผมมาพบเว็บบ้านมหาดอทคอมแห่งนี้

ก็มีบางคนที่ตามผมมาเข้าสู่เว็บบ้านมหา แต่บอร์ดกีฬา โดยเฉพาะเรื่องหมัด ๆ มวย ๆ ก็ยังไม่คึกคักเท่าที่ควร ตอนนี้ไม่รู้เขาหายไปไหน

ผมว่าเว็บบ้านมหาดอทคอม เป็นเว็บที่ทำขึ้นถูกที่ถูกเวลา และตรงกลุ่มเป้าหมาย จึงทำให้เว็บนี้ดำรงอยู่ได้จนย่างก้าวเข้าสู่ปีที่ 5 ด้วยความเอาใจใส่ของเว็บมาสเตอร์เอง และด้วยความร่วมมือร่วมใจของพวกเราสมาชิกทุกคนที่ให้ความร่วมมือเคารพในกฎกติกามารยาท

ผมว่าพวกเราหลายคนก็คงรู้สึกรักและหวงแหนเว็บนี้เหมือนกับผม เพราะเป็นเว็บที่ทำให้ผมได้รู้จักพี่ ๆ น้อง ๆ ในที่นี้ เปรียบเสมือนครอบครัวเดียวกัน

ก็อาจจะมีบ้างที่สมาชิกในครอบครัวบางคนดื้อรั้น หรือทำตัวมีปัญหา ก็คอยตักคอยเตือนกัน เพราะต้องยอมรับความจริงว่า วิธีสร้างจุดเด่นของคนเราแตกต่างกัน อย่างไรก็ตามขอเตือนว่า

"ทำอะไรให้พอดี อย่าให้ขาดดี อย่าให้เกินดี พอดีนั่นแหละดี"

"ก่อนที่หลายคนจะจากไปเพราะความเบื่อหน่าย เหมือนดังที่ผมเคยจากมา"
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 04-11-2009 at 13:33.

ศิลปิน,ช่างภาพอิสระ สัญลักษณ์ของ เพ็นนี
    บล็อก
    2
    บ่ะ...ขยันเขียนแท่หล่ะอ้าย...
    เอาอีก เขียนสุมื่อกะอ่านสุมื่อคือกันหล่ะ
    สาระดีๆแง่คิดดีๆแฝงไว้หลายยุ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ทอง
    แม่นครับขอสนับสนุนครับอ้ายพล

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ ธีระปลัด
    บล็อก
    8
    ตามนั้นครับ อ้าย

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    นิไม่เคยเข้าเว็ปไหน เว็ปนี้เว็ปเดียวเว๊ปเเรก อบอุ่นกับน้ำใจ
    เพื่อนพี่น้อง และการช่วยเหลือของผู้จัดทำ ถ้าต้องจากลาคงไม่ใช่เพราะ
    การเบื่อหรืออิ่มตัว มีความผูกพันธ์ให้

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวจอหอ
    ตรงประเด็นเป๊ะบ่ต้องอธิบายขยายความต่อเลยครับอ้าย

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    "ก่อนที่หลายคนจะจากไปเพราะความเบื่อหน่าย เหมือนดังที่ผมเคยจากมา"
    พวกเราหลายคนก็คงรู้สึกรักและหวงแหนเว็บนี้เหมือนกับผม

รักและหวงแหน webmaster โอ๊ะ บ้านมหาคือกันจ้า
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    แฮ่ม น้านดีเจปุ้ย อิอิ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา
    เวปอื่นบ่ฮู้จักดอกจ้า อยากฟังหมอลำก่าเลยไปถาม google

เพิ่นก่ามีไห่เลือกเวป ก่าคลิ๊กเวปบ้านมหานี่หล่ะ ลองเบิ่ง

อ้าว..คือมีเสียงหมอลำ อ้าว..มีดีเจนำตี่ เว่าอีสานอีกต่างหาก เออ..ดีเนาะเวปนี่แหม

ฟังไปฟังมา ดีเจ เว่าวาสิไปบ้านชัยภูมิช่วงวันหยุดวาสั่น อ้าว..คนบ้านเดียวกันตั้วส่ะ

ก่าเลยติดเวปนี่แอดแปดจ้อย ย่อนมักฟังหมอลำหลายจ้า

เอ๋า เมษา บ่แมนอยากฟังดีเจตี๊ซั่น หลงดีใจตั้งโดนแมะ อิอิ

Tags for this Thread