หัวข้อ: เอา Guitar ไปเล่นแทนพิณในวงลำซิ่ง ตั้งสาย......

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ท้าวมนตรี

เอา Guitar ไปเล่นแทนพิณในวงลำซิ่ง ตั้งสาย......

เอา Guitar ไปเล่นแทนพิณในวงลำซิ่ง ตั้งสาย......เอา Guitar ไปเล่นแทนพิณในวงลำซิ่ง ตั้งสาย......เอา Guitar ไปเล่นแทนพิณในวงลำซิ่ง ตั้งสาย......เขาตั้งสายคือพิณบ่ครับ หรือว่าบ่ต้องเอาแบบเดิมๆคือguitar:1-:1-:1-:1-:1-

Jcomp
    Guest
    ตั้งคือพิณครับ แต่ว่า เค้าปรับเฟรตใหม่ ให้มันครอบคุมหลาย ๆ คียขึ้น

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    หืย เว่ากันสองคนกะเป็น ให้เล่นนำแนเปี๋ยง

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ ธีระปลัด
    บล็อก
    8
    บางคนกะตั้งสายกีตาร์นี่หละครับ เล่นเทิ้ง 5-6 สายเลยนี่หละครับ เดี๋ยวสิเล่นมาสู่ฟัง ติชมกันครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    ถามแหน่ครับ ผมอยากฮู้ประถมบรรเทิงศิลป์ ใช้พิณหรือกีตาร์ ที่จะเป็นเสียงเล็กๆตามปากคนร้อง คะเจ้าใช้หยังน้อ เสียงปานในห้องอัด ไผถนัดทางมนต์แคน แก่นคูณแหน่คับ สอนผมแหน่คับ ผมกำลังหัดอยุ่คับ ตอนนี้ผมก่าหัดไล่โน๊ต ABC อยู่คับ อยากได้อาจารย์เก่งๆมาสอนขนาดคับผม

อาหรั่ง
    Guest
    ตั้ง คือ กีตาร์ปกตินิล่ะครับ อยากให้เข้าไป seach ใน youtube เบิ่งเด้อครับ พิมพ์คำว่า lao scale
    เป็นคนประเทศลาวเพิ่นสอนครับ ฟังง่าย เข้าใจง่าย ครับ หรือคนกำลังหัดไล่ scale ที่ใช้เล่นหมอลำกะ seach คำว่า pentatotic scale เบิ่งเด้อครับ

ส่วนผมกะกำลังหัดครับ เล่นบ่เป็นเพลงดอกครับ มั่วไปเอา โน๊ตกะพอฮู้อยู่ครับ ถูๆ ไถๆ เอา 555 มียังกะแนะนำกันแนเด้อครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ เสือ
    ได้ทั้งสองแบบครับ
    แต่ที่มืออาชีพนิยม สิมักตั้งเสียงมาตราฐานของกีต้าร์ครับ
    เพราะสามารถเล่นคอร์ดคุมได้เป็นบางช่วงนำ(ตั้งสายพิณกะเล่นได้ครับแต่เสียงบ่ม่วน)
    ขั้นตอนกะบ่อยากครับ ปรับคีย์ให้ได้Am=40
    สาย1ให้ได้เสียงE(มี)สายสองB(ที)สายสามG(ซอล)สายสี่D(เร)สายห้าA(ลา)สายหกE(มี)
    หลังจากนั้น..เล่นที่คอร์ดAmช่องที่5โน๊ตพิณอยู่ครบเต็มเสกลในมือครับ หัดไล่เบิ่ง

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ อาหรั่ง
    ตั้ง คือ กีตาร์ปกตินิล่ะครับ อยากให้เข้าไป seach ใน youtube เบิ่งเด้อครับ พิมพ์คำว่า lao scale
    เป็นคนประเทศลาวเพิ่นสอนครับ ฟังง่าย เข้าใจง่าย ครับ หรือคนกำลังหัดไล่ scale ที่ใช้เล่นหมอลำกะ seach คำว่า pentatotic scale เบิ่งเด้อครับ

ส่วนผมกะกำลังหัดครับ เล่นบ่เป็นเพลงดอกครับ มั่วไปเอา โน๊ตกะพอฮู้อยู่ครับ ถูๆ ไถๆ เอา 555 มียังกะแนะนำกันแนเด้อครับ

อ้ายคับ เจ้ามีความรู้เรื่องนี้ดีกว่าผมอีกคับ ผมขอคาระวะคับ ขอบคุณอิหลีคับ..หุหุ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวนาตาลเขย่าโลก; 04-11-2009 at 23:42.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ท้าวมนตรี
    ขอบคุณทุกความคิดเห็นอย่างแฮง...เด้อครับเด้อ:1-:1-:1-:1-:1-:

ขอบคุณหลายๆคับ ความรู้เกือบทุกๆกระทู้เลยเด้นิ