หัวข้อ: วิธีป้องกันผมร่วงเบื้องต้น

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

วิธีป้องกันผมร่วงเบื้องต้น

วิธีการป้องกันผมร่วงในเบื้องต้น

1. ไม่สระผมอย่างรุนแรง

2. ไม่ขยี้ผมบ่อยๆในเวลาสระผม

3. ไม่เกาศีรษะแรงๆเวลาคันศีรษะ

4. ไม่นวดหนังศีรษะที่รุนแรงจนเกินไป เพราะจะมีผลกระทบกับเส้นผมที่อ่อนแอและเส้นผมอ่อนที่กำลังงอกขึ้นใหม่

5. ไม่ดึงผมหรือการคุ้ยแคะแกะเกา ต้องลดพฤติกรรมเหล่านี้

6. ไม่ใช้สารเคมีโดยไม่จำเป็น

7. ลดการไดร้ฟ์ผมบ่อยๆ โดยเฉพาะไดร้ฟ์ร้อน จะทำให้ผมเสียและผมร่วงได้ง่ายๆ

8. ลดการหวีผมที่รุนแรงในขณะที่ผมเปียก หรือผมที่พันกัน ควรใช้หวีที่มีปลายห่างๆ

9. ลดการกลัดสีผมบ่อยๆ การกลัดสีผมบ่อยๆทำให้ผมอ่อนแอ ผมร่วงได้ง่ายๆ

10. ทำความสะอาด(สระผม)เป็นประจำ จะช่วยกำจัดไขมันส่วนเกินและกรดยูริค ซึ่งจะไปทำลายรากผมและเส้นผมได้ ทำให้รากผมเน่าเสียหลุดร่วงได้ง่าย

11. หมั่นดูแลและบำรุงอย่างต่อเนื่อง

ขอบคุณ
    bloggang.com/viewblog.php?id=mimiminie&date=18-05-2008&group=2&gblog=6

[fm]http://www.hotlinkfiles.com/files/1888068_8nhb4/0001PeemaikeymefanGod.swf[/fm]
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย khonsurin; 04-11-2009 at 16:12.

อิสระ เสรี เสมอภาค

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ๛หนุ่มบ้านไกล๛
    บล็อก
    8
    สายไปแล้วละ มันเริ่มไปแล้ว บ่งบอกอายุจังเลยเรา 5 5555+

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    ขอลองเอาไปใช้บ้างเด้อ

Tags for this Thread