หัวข้อ: ศาล...คือที่พึ่ง...สุดท้าย...

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11

บ้านมหาโพสต์ ศาล...คือที่พึ่ง...สุดท้าย...

... การใช้สิทธิทางศาลเป็นสิ่งที่ถูกต้องและเป็นที่ยอมรับของสังคมทั้งนี้เพื่อให้สังคมมีทางออก แก้ปัญาหาทางตันไม่ให้คนทั่วไปแก้ปัญหาด้วยแนวคิดของตนเองโดยใช้วิธีการตาต่อตาฟันต่อฟัน (กรุณาอย่าคิดเป็นอย่างอื่น คน...ครับ) หรือที่เราคุ้นหูคือ “ศาลเตี้ย”
    ศาลที่ผมกล่าวถึงนี้ หมายความถึงศาลในกระบวนการยุติธรรมนะครับ... มิได้หมายความรวมถึง ศาลเจ้า ศาลเจ้าที่ ศาลพระภูมิ หรือศาลตามความเชื่อความศรัทธาของแต่ละบุคคล
    ...โดยทั่วไปเมื่อเกิดเรื่องเกิดราวกันผู้คนจะวิ่งไปอาศัยอำนาจศาลโดยทันที เอะอะ ก็จะฟ้องศาล บางคนก็ท้าทายให้ฝ่ายหนึ่งไปฟ้องศาล... จนกลายเป็นว่าเราใช้สิทธิตรงนี้เกินความจำเป็นไป โดยเฉพาะอย่างยิ่งคดีหมิ่นประมาท เป็นการฟ้องแก้เกี้ยวกันเอง ไปๆ มาๆ ก็ยอมความกัน... ซึ่งเวลาตรงนี้ศาลท่านจะได้พิจารณาคดีอื่นที่ประชาชนเดือดร้อนจริงๆ ... ศาลท่านมีงานมากจริงๆ... ผมมีโอกาสนำทหารไปฟังคำพิพากษาที่ศาลจังหวัดกันทรลักษณ์ และอีกศาลหนึ่งที่นำนักเรียนฯ ขึ้นศาลคือศาลจังหวัดพระโขนง ก็เจอลักษณะคล้ายๆกัน คือในบัลลังก์ ที่พิจารณาจะมีคดีอื่นๆ พิจารณารวมอยู่ด้วย สับกันไปสับกันมา เราก็ลุกๆ นั่งๆ จนกว่าจะเสร็จสิ้นกระบวนการ ทั้งนี้เพราะศาลมีคดีต้องพิจารณาพิพากษาตัดสินมากมาย...
    ... มีครอบครัวกำลังพลได้มาปรึกษาผม ... ฟ้องหย่าต้องทำอย่างไรค่ะ... ผมถามว่าทำไมต้องฟ้องหย่า คุณพี่ลองเล่าให้ผมฟังหน่อยได้ไหม ...เท่าที่คุณพี่เล่าได้ แม่บ้านกำลังพล ก็เล่าว่า พ่อบ้านกินแต่เหล้า ชอบเล่นการพนัน ฯลฯ
    ผมก็บอกเหตุที่จะฟ้องหย่า ๑,๒,๓,๔.. แล้วผมถามต่อมีลูกกี่คน .... ๒ คนค่ะ เรียนอยู่มหาลัย ทั้ง ๒ คน ... ผมบอกว่าผมไม่แนะนำเรื่องกฎหมาย เรื่องการฟ้องร้อง ....เรื่องครอบครัวคุณพี่ต้องอดทนพี่ เราอย่ามองเฉพาะตัวเรา ดูคนข้างหลังเราด้วย ผมหมายถึงลูก ... ขอให้คุณพี่ถือเสียว่าเป็นมรสุมของชีวิตครับ หากคุณพี่ตัดสินใจคิดว่าถูกในตอนนี้ ต่อไปอาจจะไม่ใช่คำตอบนี้ก็ได้ ผมก็ปลอบพี่เขาต่อไปว่า... คุณความดีที่คุณพี่เคยทำไว้จะช่วยให้พี่พบแต่สิ่งดีๆ บ้าง... เรื่องครอบครัวพี่ต้องอดทน ไม่ใช่ นับสิบ คุณพี่ต้องนับพันนะครับ.... ขอให้ศาลเป็นที่พึ่งสุดท้ายนะครับ...คุณพี่
    เสรีภาพ เสมอภาค ยุติธรรม

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    เล็กว่า...ใจคนเรา สติ ความอดทนอดกลั้น เป็นเครื่องยึดเหนี่ยวได้ดีกว่าศาล...น้อจ้า

อิสระ เสรี เสมอภาค

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11
    ...คนที่มาปรึกษาผมปัจจุบันก็ยังครองรักกันอยู่...เรื่องของเรา เราต้องพูดคุยกันก่อน... เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ...

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    อ้างถึง การใช้สิทธิทางศาลเป็นสิ่งที่ถูกต้องและเป็นที่ยอมรับของสังคมทั้งนี้เพื่อให้สังคมมีทางออก แก้ปัญาหาทางตันไม่ให้คนทั่วไปแก้ปัญหาด้วยแนวคิดของตนเองโดยใช้วิธีการตาต่อตาฟันต่อฟัน พันนะครับ

เห็นด้วยครับท่าน...

แต่อันนี่ไปเห็นมา งงคือกันจั่งไดบุ

[YFLASH]http://www.youtube.com/v/biVBPWJBkXs&hl=en_US&fs=1[/YFLASH]

บล็อก
    11
    คุณ... คนตระการ...ผมเริ่มจะคุ้นคุณแล้ว...หากคุณจัดกฐินหรือผ้าป่าเอาชื่อผมเป็นกรรมการด้วย...(ประธานไม่ต้อง)

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ เสือ
    หากแต่ว่า...ในบางครั้ง คำที่เราเรียกกันว่า"ศาล"
    ก็ยังใช้หากินได้ กับบริษัทที่ทำธุรกิจเกี่ยวกับการเงินการเครดิต..ตาสิตาสาจะได้ยินบ่อยๆครับ เรื่อง..เกี่ยวกับไฟแนนท์หรือโทรศัพท์หรืออื่นๆอีกมากมาย ชอบอาศัยช่องโหว่ของความไม่เข้าใจของประชาชนมาข่มขู่ เอารัดเอาเปรียบคนบ้านนอกคอกนาอย่างเราๆ บางทีคนเฒ่าคนแก่ ต้องยอมเสียไร่เสียนา เพราะไม่อยากขึ้นโรงขึ้นศาล เพียงแค่เชื่อคำขู่ของบุคคลที่อ้างตัวมาเป็นทนาย กับสัญญาโง่ๆ ที่ยังไงๆตาสิตาสาก้อไม่มีวันเข้าใจ......

บล็อก
    11
    ...คดีอาญาถ้าคุณนิ่ง/ไม่ให้การถือว่าคุณปฏิเสธ...ส่วนคดีแพ่งถ้าคุณนิ่งคุณไม่โต้แย้งกลายเป็นว่าคุณยอมรับ...คุณจะเสียเปรียบมากขึ้น (ทางที่ดี...ด่าไว้ก่อน...ไม่ใช่พูดเล่น ตุณต้องโต้แย้ง)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wundee2513; 18-11-2009 at 23:52.