กำลังแสดงผล 1 ถึง 2 จากทั้งหมด 2

คณิตศาสตร์กับชีวิตประจำวัน

  1. #1
    Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    วันที่สมัคร
    Apr 2008
    ที่อยู่
    ท่าตูม สุรินทร์
    กระทู้
    9,605
    บล็อก
    197

    คณิตศาสตร์กับชีวิตประจำวัน

    คณิตศาสตร์กับชีวิตประจำวัน


    ตั้งหัวข้อนี้ขึ้นมา เพื่อใช้เป็นแง่คิดในการดำเนินชีวิตนะคะ
    เพราะสมัยนี้ ค่าใช้จ่ายในการครองชีพมากมายเหลือเกินค่ะ

    ถ้าไม่ใช้คณิตศาสตร์มาใช้ในชีวิตประจำวัน แล้ว
    เราอาจจะพบว่า หลังจากทำงานเสร็จแล้วแต่ละเดือน
    เราจะไม่เหลืออะไรเลยเป็นทุนสำรองในชีวิตประจำวัน


    จะพยายามเขียนทุกวันนะคะ หวังว่าคงเป็นประโยชน์บ้าง
    เนื้อหาก็คงเป็นแนวปกิณกะ ทั่วไปค่ะ



    วันนี้นะคะ เริ่มที่การทำอาหารประจำวันก่อนนะคะ
    ขอบอกว่าทางนี้ ทำกับข้าวไม่ค่อยเป็นเท่าใดนะคะ
    แต่ชอบคำนวณ และพบว่า การทำอาหารรับประทานเอง
    จะประหยัดทรัพย์ได้มากเลยค่ะ


    อาหารโปรดของข้าพเจ้า...แอ่น แอน แอ้น....



    ได้แก่ผัดระเพรา ค่ะ

    อะอะ...เวลาขี้เกียจหรือขี้คร้าน ขึ้นมา กลับจากทำงาน
    แสนเหนื่อยมาก ก็ซื้ออาหารถุงมาทานค่ะ
    บอกแล้วว่า ผัดกระเพรา อาหารโปรดมากนะคะ
    แล้วก็ต้องร้อง โอ้ยโย้...เลยละ พบว่า
    ผัดกระเพรา ไปจ้างที่ร้านอาหาร ทำให้
    ราคา ...1.... ถุง.... ราคา .....50 บาท ค่ะ...

    (ถ้าซื้อเป็นถุงจากร้านข้างทาง ราคาถุงละ 20 บาท
    ผัดในถุงติ๊ดเดียว กินก็ไม่อิ่ม...ซื้อทีสะดุ้งที
    ในใจร้องว่า .... จ๊าก...จ๊าก คือแพงแท้น้อ...แถมหน่อยจ้า
    แต่ได้แต่ร้องในใจจ้า ย่านแม่ค้าค้อน....บ่กล้าเว้าเลย)

    .
    .
    .
    .
    แต่....เวลาขยันขึ้นมา ก็เดินสำรวจตลาดก่อนจ้า
    ตามมาเลยจ้า


    พบว่า
    เนื้อหมูบด (ราคาต่างจังหวัด) ครึ่งกิโล ราคา 50 บาท
    เนื้อไก่ ครึ่งกิโล ราคา 30 บาท



    ได้แล้ว ทีนี้เราก็จัดการผัดกระเพรา กินเองเชียวนะคะ

    1 ซื้อหมูบด มาครั่งกิโล ราคา 50 บาท ....อะอะ ไม่ใช้หมดครึ่งกิโล ดอกจ้า
    (จัดการตักออกมา ใช้ประมาณราคา 20 บาท จ้า)

    2 ซื้อกระเพรา 1 บาท

    3 ต้นหอม 3 บาท

    3 สำรวจน้ำมันพืชมีแล้ว (น้ำมันพืชที่ใช้กระประมาณ ราคา 2 บาท)

    4 พริกขี้หนู ซื้อมา 5 บาท แต่ใช้ ประมาณ 1 บาท

    5 เครื่องปรุงทั้งหลายและค่าแก๊ส ตีเสียว่า ราคา 3 บาท




    วิธีทำ ง่ายมากค่ะ

    1 ตำพริกกับกระเทียม เด็ดกระเพา หั่นต้นหอมเป็นท่อน

    2 นำกะทะ ตั้งไฟ ใส่น้ำมัน พอกะทะร้อน

    3 ตักพริกที่ตำไว้ ลงในกะทะที่ร้อน

    4 ผัดพริกให้หอมๆๆ

    5 ใส่หมูบดที่เดรียมไว้

    6 ปรุงรส แบบ ใส่น้ำปลา ซ็อส น้ำตาลนิดหนึ่ง (ไม่ชอบหวาน)

    7 ชิมรสชาดถูกใจ

    8 ใส่กระเพรา ใส่ต้นหอม ลงไปผัด

    9 ตักใส่จาน จ้า.....

    10 ลงมือหม่ำ ก็ได้นะจ๊ะ นะจ๊ะ ....





    สรุปรวม ผัดกระเพรา = 20 + 1 + 3 +2 + 1+3 = 30 บาท

    ได้ปริมาณผัดกระเพรา เท่ากับร้านทำไห้ 2 ถุง โน่น วัดปริมาณดูแล้วจ้า
    .
    .
    .


    โอ้โฮ....แบบนี้ทำกินดีกว่าน้อ....สะอาด ถูกหลักอนามัย ได้ปริมาณมากกว่า
    กินอิ่มกว่าจ้า.....

    ครูคณิตศาสตร์ ก็คิดแบบคณิตศาสตร์แหละจ้า

    แล้วพบกันใหม่นะคะ



    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย khonsurin; 09-11-2009 at 20:50.

  2. #2
    Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    วันที่สมัคร
    Apr 2008
    ที่อยู่
    ท่าตูม สุรินทร์
    กระทู้
    9,605
    บล็อก
    197
    วันนี้ ว่าจะเขียนกระทู้ คณิตศาสตร์ กับชีวิตประจำวันเรื่องเดียวน๊า.....


    แต่อดไม่ได้ เลยมาคำนวณ ค่าใช้จ่ายผ่านอินเตอร์เน็ต โดยต่อ
    แบบ เปิด GPRS ดูบ้างน้อ....



    พบว่า
    ค่าเชื่อมต่อ แบบ ไร้สาย ผ่านแอร์การ์ด ที่ใช้อยู่เป็นดังนี้ค่ะ

    1 แบบรายวัน เอาที่ใช้นะคะ ไม่บอกค่ายค่ะ
    ราคา 49 บาท บวก ภาษีมูลค่าเพิ่มไปด้วย ร้อยละ 7
    รวมแล้ว ก็ประมาณ 52.50 บาท

    แต่ข้อดีคือ สามารถเลี่ยงชั่วโมงต่อกันได้ เช่น
    เปิด 06.00 น เช้าวันนี้ หมดเวลา 06.00 น เช้าพรุ่งนี้
    แต่อาจไปเปิดหลังเวลา 18.00 น. ของอีกวันหนึ่งได้
    และก็แน่นอนที่สุด คือหมดเวลา 18.00 น ของอีกวันหนึ่งเน๊าะ


    2 แบบรายอาทิตย์ ราคาประมาณ 262 บาท รวมภาษีมูลค่าเพิ่มแล้ว

    สมัครวันนี้ เวลา 06.00 น ไปหมด 06.00 น
    ของอีก 7 วันข้างหน้า แต่เวลาต่อเนื่องกันเลย ไม่มีว่างเว้น

    (ถ้าไม่เล่นประจำ ควรเลี่ยง แต่เลี่ยงไม่ได้..อะ..ติดเน็ต
    ไม่ได้เข้า หงุดหงิด ....ค่ายา ค่าขนม ค่าชอป....
    เพื่อรักษาอาการหงุดหงิด....คงเสียเงินหลายกว่าค่าเน็ตน้อ...)


    3 แบบรายเดือน ราคา ประมาณ 1070 บาท อ่ะ
    แบบเล่นต่อเนื่อง เป็นเดือนจ้า แต่คิดเวลาตลอดไม่มีการเบรคเวลาจ้า
    ยิ่งควรเลี่ยงใหญ่เลย


    ข้าพเจ้าก็เสียเงินให้ฝรั่งหลายเติบอยู่จ้า
    เพราะต่อรายอาทิตย์ คิดดูว่า ระยะไปโรงเรียน เวลาที่ไปทำงานไม่อยู่บ้าน
    เสียค่าเน็ตฟรีจ้า แต่ไม่ต่อก็ไม่ได้ เลือกแบบเน็ตรายวันวันก็ต้อง
    ถอดซิมออก ถอดซิมเข้า แล้วถอดเข้าถอดออก แอร์การ์ดเสีย
    จะยิ่งไปกันใหญ่...คราวนี้ร้อง แง แง เลยละจ้า....


    โอ้ย....หน่ายเลย แถม บางครั้ง
    แถมถ้าต่อ จีพีอาร์เอส แบบรายวัน
    ยังบอกว่า ขอโทษนะคะ ขณะนี้เครื่องยังไม่ทำงาน...วะซ่าน



    คิดดูนะ 7 วัน ราคารเน็ต = 262 บาท
    หนึ่งเดือน สมมุติ มี 4 อาทิคย์ = 262 x 4 = 1,024 บาท

    ถ้าหนึ่งปีมี 52 อาทิตย์ = 262 x 52 = 13,624 บาท

    โอ้ย...โอ้ย....ตายเลย ...ค่าพักผ่อน ปีละ 13,624 บาท

    เข้าบ้านมหามาเกือบสองปีแล้ว....โอ้ยโย้...ไม่คำนวณดีกว่า

    เดี๋ยว...บ่าวคนเดิม จะหนาว อะ....อิอิ........จ๊าก...จ๊าก





    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย khonsurin; 09-11-2009 at 21:20.


Tags for this Thread