หัวข้อ: ปาเกียว ค็อตโต้ ไฟต์หยุดโลก

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

เรื่องฮิตน่าอ่าน ปาเกียว ค็อตโต้ ไฟต์หยุดโลก

ศึกกำปั้นประวัติศาสตร์ครั้งยิ่งใหญ่นัดส่งท้ายปี 2009 ระหว่างมิเกล อังเคล ค็อตโต้ และ แมนนี่ ปาเกียว ยอดมวยฟิลิปปินส์ ที่จะมีขึ้นในวันที่ 14 พย.นี้ที่ MGM Grand Arena garden เมืองลาสเวกัส รัฐเนวาดา สหรัฐ อเมริกา

การชกครั้งนี้มีเข็มขัดเดิมพันถึงสองเส้น เส้นแรกก็คือแชมป์เวลเตอร์เวท WBO ที่ค็อตโต้ ครองอยู่ และเพิ่งจะได้รับการรับรองจากฟรานซิสโก วัลคาเซล ประธาน WBO ให้ผู้ชนะคู่นี้ได้เป็น Super World Champion ในรุ่นเวลเตอร์เวท ของ WBO กันเลย ส่วนเข็มขัดอีกเส้น เป็นเข็มขัดเกียรติยศที่ WBC สั่งทำขึ้นเป็นพิเศษเพื่อมอบให้กับผู้ชนะในไฟท์นี้ เรียกว่า Diamond Belt ซึ่ง ทำมาจากเพชรถึง 600 เม็ด และที่สำคัญยิ่งกว่านั้น ผู้ชนะของคู่นี้ ยังได้รับการคาดหมายว่า จะเป็น คู่ชกคนต่อไปของฟลอยด์ เมเวทเธอร์จูเนียร์อีกด้วย

แมนนี่ ปาเกียวและมิเกล ค็อตโต้ ทั้งคู่เป็นนักมวยที่ยิ่งใหญ่ การชกไฟท์นี้เปรียบเหมือน บรรยากาศการต่อสู้เหมือนย้อนยุคกลับไปสมัยมวยยุค 80 อีกครั้ง ไม่ว่าจะเป็นการชกระหว่าง แฮกเลอร์ เฮิร์นส์ , เลียวนาร์ด ดูรันไฟท์แรก และ ไพรเออร์ อาร์กูเอลโล่ ไฟท์แรก

ซึ่งคู่มวยเหล่านี้ต่างเต็มไปด้วยรสชาติการต่อสู้ที่ดุเด็ดเผ็ดมันส์ และการชกของค็อตโต้และปาเกียว ในวันเสาร์นี้ก็จะถูกยกย่องให้เทียบเท่ากับคู่มวยเหล่านั้นเช่นกัน

ปาเกียวกล่าวว่า "การชกครั้งนี้เป็นครั้งที่มีความหมายที่สุดในชีวิตการชกมวยของผม เพราะว่าหากผมชนะในไฟท์นี้ ผมก็ถูกบันทึกให้เป็นส่วนหนึ่งของประวัติศาสตร์ มันจะเป็นเกียรติยศที่ยิ่งใหญ่ต่อประเทศของผม ต่อครอบครัวของผม และต่อตัวผมเอง นั่นคือคำตอบว่า ทำไมผมถึงต้องเตรียมตัวอย่างหนัก ผมจะทำให้ดีที่สุด เพื่อให้กาชกออกให้แฟนมวย ในเวทีมีความสุขเช่นเดียวกับแฟนมวยที่เฝ้าชมการชกอยู่ที่บ้าน

คืนวันเสาร์นี้ ผู้ที่ดีที่สุดจะเป็นผู้ชนะ การชกทุกไฟท์ของปาเกียวจะต้องมีคำถามตามมาเสมอ ตั้งแต่ไฟท์ที่เขาสร้างเซอร์ไพรส์ด้วยการเอาชนะน็อกออสการ์ เดอ ลา โฮย่า มีบางเสียงบอกว่านั่นเป็นเพราะออสการ์แก่และอยู่ใน ช่วงขาลง ต่อมาเขาก็เก็บ ริคกี้ ฮัตตั้นแค่ยก 2 แต่ก็ยังมีเสียงวิพากษ์วิจารณ์ว่าฮัตตั้นนั้นเสียมวย ตั้งแต่ไฟท์ที่พ่ายน็อคให้กับฟลอยด์ เมเวทเธอร์จูเนียร์แล้ว

ในครั้งนี้เขาต้องเผชิญหน้ากับมวยเวลเตอร์เวทธรรมชาติอย่างมิเกล ค็อตโต้ หากปาเกียวสามารถเก็บค็อตโต้ได้ ก็คงต้องรอดูว่าจะมีเสียงครหาอะไรอีกหรือไม่หลังจาก การชกไฟท์นี้

แต่บอกไว้ก่อนว่าเจ้าค็อตโต้คนนี้ไม่ใช่ธรรมดา เพราะเคยปราบกระดูกขัดมันมามากมายเคยพ่ายแพ้ครั้งเดียวต่ออันโตนิโอ มากา ริโต้ ค็อตโต้ชกตัดลำตัวได้ยอดเยี่ยมและมีทักษะการชกที่พัฒนาอย่างต่อเนื่อง ซึ่งปาเกียวไม่เคยเจอมาก่อน แต่ค็อตโต้ก็ยังไม่เคยเจอนักชกลุยแหลกกล้าชน อย่างแมนนี่ ปาเกียว เช่นกัน

ด้านมิเกล ค็อตโต้ กล่าวว่า "ผมรู้สึกดีเมื่ออยู่ที่นี่ ผมฝึกซ้อมอย่างหนักแบบที่ไม่เคยทำมาก่อนเพราะผมรู้ว่าผมต้องชกกับนักมวยอย่างแมนนี่ ปาเกียว เรามีการวางแผนการชกในครั้งนี้ และเราก็มั่นใจว่าการชกครั้งนี้ว่าจะเป็นการชกที่ยิ่งใหญ่ของวงการมวยและของโลก และพิเศษสุดสำหรับแฟนมวยละตินและชาวเปอร์โตริกัน

โจ ซานติเอโก้ เทรนเนอร์ของค็อตโต้กล่าว เราเหลือเวลาอีกแค่ 3 วันเท่า นั้นสำหรับการชกไฟท์นี้ มันจะเป็นชัยชนะที่ยิ่งใหญ่สำหรับเปอร์โตริโก ผมขออวยพรให้แมนนี่โชคดี เรารู้ว่าคุณก็ต้องการในสิ่งเดียวกับเรา

--------------------------------------------------------------------------
    ขอบพระคุณแหล่งที่มา ...ไทยบ๊อกเร็ค, นิตยสารมวยโลก

ปล. คุณว่าใครชนะ ? ได้ยินแว่ว ๆ ว่า ช่อง 7 สี ถ่ายทอดสด ตอนสาย ๆ วันอาทิตย์นี้ เวลาประมาณ 11.30 ต้องรอดูหน้าจออย่ากระพริบตา เพราะกลัวพลาด

หากปาเกียวชนะ จะเป็นนักมวยที่ครองเข็มขัดแชมป์โลก 7 รุ่น ถือว่าเป็นประวัติศาสตร์มวยโลก และเป็นศักดิ์ศรีของชาวเอเชีย ขอให้เทพเจ้าเข้าข้าง แมนนี่ ปาเกียว ยอดนักชกฟิลิปปินส์ (ผู้เคยแพ้น็อก เม็ดเงิน กระทิงแดงยิม (อิอิ))

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    สรุป ปาเกียวชนะน็อคยกสุดท้าย เพราะกรรมการรอจังหวะอยู่แล้ว ค็อตโต้ช้ำหนักมีแผลแตกและเสียสองนับในช่วงต้นยก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 15-11-2009 at 12:50.

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    "คนฟิลิปปิโน่กำลังช้ำทั้งนอกและใน พวกเขาคงอดคร่ำครวญถึงชะตากรรมอันโหดร้ายที่ธรรมชาติมอบให้ไม่ได้ ทำไมมันต้องมาลงที่แดนตากาล็อกที่เดียวก็ไม่รู้

เหลียวมองไปรอบตัว คนที่จะช่วยบรรเทาทุกข์ในใจของเพื่อนร่วมชาติได้อาจไม่ใช่ประธานาธิบดีหญิง กลอเรีย อาร์โรโย่ หากเป็น "แพ็คแมน" แมนนี่ ปาเกียว คนเดียว

ใคร ๆ ก็รู้ว่าปาเกียวสนใจการเมืองมาก ความปรารถนาสูงสุดของเขาคือการเข้าไปนั่งในสภาบำบัดทุกข์บำรุงสุขให้ประชาชนถึงขนาดเคยลงสมัครรับเลือกตั้งทว่าอกหัก ว่ากันว่าที่เขาสอบตกเพราะคนฟิลิปปินส์ไม่อยากให้เขาเลิกชกมวย มันก็เหมือนครั้งหนึ่งที่คนกรุงเทพฯ ไม่ยอมเลือก มิตร ชัยบัญชา เป็นผู้แทนฯ เพราะอยากเห็นพระเอกตลอดกาลโลดแล่นบนจอภาพยนตร์ตลอดไป

วันนี้ปาเกียวร่ำรวยเป็นมหาเศรษฐีแต่ไม่เคยลืมกำพรืด เขาบริจาคเงินจำนวนมากให้องค์กรการกุศลต่าง ๆ ในบ้านเกิด ไปเดินตลาดก็เตรียมเงินเล็กๆ น้อยๆ แจกประชาชนให้ใช้ดำรงชีพ

เขารักเพื่อนร่วมชาติ เพื่อนร่วมชาติเองก็รักเขา เทิดทูนเขาเป็นวีรบุรุษ

วันที่ปาเกียวโค่น ออสการ์ เดอ ลา โฮย่า และน็อค ริคกี้ แฮตตัน ความบาดหมางในประเทศยุติชั่วคราว ความสุขอบอวล ดวงใจคนตากาล็อกหลอมรวมเป็นหนึ่งเดียว

ต่อยกับค็อตโต้ในไฟต์นี้ (14 พ.ย.52) เดิมพันของปาเกียวใหญ่กว่าครั้งไหนๆ เพราะเขารู้ดีว่าทุกหมัดที่ปล่อยออกไปนั้นเพื่อลบคราบน้ำตาให้ทุกคน "

-------------------------------------------------------------------------------------
    ขอบพระคุณแหล่งที่มา..สยามสปอร์ต

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ tawant
    ตอนนี้แมนนี่ ปาเกียว คือเทพเจ้าของชาวตากาล๊อกไปแล้วครับ ในอนาคตคันแขวนนวมไปเล่นการเมืองกะคือสิได้เป็นประธานาธิบดียุดอกเพราะคนฟิลิปปินส์คลั่งไคล้อีหลีแบบเดียวกับอดีตปธน.เอสตราด้าเลย ชกกันวันอาทิตย์บ้านเฮาเด้อครับ ช่อง 7 ถ่ายทอดสดเวลา 11.30 น.ครับ
    [flash]http://video.mthai.com/Flash_player/player.swf?idMovie=8M1258039495M0[/flash]

ทั่น tawant ให้ใครชนะครับ ส่วนผม ผมชอบลูกบ้า และความแข็งแกร่ง ของปาเกียวมากกว่าครับ

หลายคนให้ทัศนะว่าไม่อยากให้ปาเกียวชนะเพราะกลัวจะไปเจอฟลอยด์ แต่ผมอยากให้ปาเกียวชนะ

ในไฟต์นี้ และชนะฟลอยด์ด้วย เรียกว่า ล้างให้หมดคอกไปเลย จะสะใจกว่าครับ ฮ่า ๆ ๆ

tiwan
    Guest
    แมนนี่ สุดยอดมากครับ ไฟต์นี้ชนะเเน่นอนครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ tawant
    คันให้ผมฟันธง..ผมว่าปาเกียวชนะแน่นอนครับ บ่น่าสิครบ 12 ยกดอกครับ เพราะหมอนี่มันหมัดหนักอีหลี จังได๋กะต้องไปเจอกับฟลอยด์แน่นอน คู่นี้เจอกันมื้อใด๋ละก็..มันส์หยุดโลกพะย่ะค่ะ..

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ลุนนี ศรีเกษ
    ศรีสะเกษ กรุงเทพ จอมเทียนชลบุรี
    บล็อก
    1
    ป้าแดงเชียร์ บาเกียว บาเกียว บาเกียว บาเกียว ห่าวนำมาบาเกียวหลายแฮง คันบาเกียวแพ้ ต้องมาเป่าน้ำป้าแดงเด้อ ดีเจพล

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ คนเมืองเกิน
    พี่พลไปเบิ่งใสครับ ขอไปเบิ่งนำแน เบิ่งคนเดียวมันบ่ม่วนแหมะ ....
    .
    .
    ส่วนผมขอให่ปาเกียว น็อคค็อตโต้ ครับ เพราะอยากไห่พวกละติน หรืออเมริกา ได่ฮู้ว่า คนเอเชียกะมีความสามารถบ่น้อยไปกว่าพวกเขาเลย
    ... ขอเอาทั้งใจเชียร์ปาเกียว ครับผ้ม ..............

Tags for this Thread