หัวข้อ: พิณของข้อย

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ vieng
    กบินทร์บุรี-บางเขน

พิณของข้อยเสี่ยงมันจี่ๆ

พิณของข้อย เสียงมันจี่ๆๆๆๆ แก้แบบได๋เสียงจังสิหายจี่ หน๋อ ถ้าเอาสายกราวด์มาเสียบพุงไว้จังสิเซาจี่ ละพี่น้อง

ถามอีกข้อเด้อ พิณโปร่งส่วนใหญ่เขาใช้สายกีตาร์ไฟฟ้าหรือโปร่งกันครับ

กระทู้เดิมเด้อครับ เอามาไว้หม่องเดียวกัน
    วงจรพิณไฟฟ้า ส่วนประกอบโดยทั่วๆไปเด้อครับ
    1. ตัว คอนแทค (Pickup)
    2. ตัวปรับความดัง (Volume) ใช้ค่า 500K หรือ 250K ชนิด B
    3. ตัวปรับเสียง ทุ้ม-แหลม (Tone) ใช้ค่า 100K ชนิด A
    4. ตัวเก็บประจุ (Capaciter) ใช้ค่า 0.047uF แบบไมล่า
    5. แจ๊คตัวรับ (เอาไว้เสียบจากพิณนั่นน้า)
    การต่ออาจสิเข้าใจยากเด้อ
    1. ต่อสายจากคอนแทคสีดำ (สีขาวต่อลงกราวด์)ไปเข้าขาแรกของตัวปรับความดัง ซึ่งมันจะมีสามขา
    2. ต่อขากลางของตัวแจ๊ค ไปเข้าขากลางของตัวปรับความดัง ต่อขาสุดท้ายของตัวปรับความดัง ลงกราวด์
    3. ต่อตัวเก็บประจุ ระหว่างขาแรกของตัวปรับความดัง กับขากลางของตัวปรับเสียง ทุ้ม-แหลม ซึ่งมันจะมีสามขาคือกัน ต่ออีกขาลงกราวด์ อีกขาหนึ่งปล่อยถิ่มไว้ซื่อๆ
    หมายเหตุ ถ้าต่อกราวด์บ่ดีหรือบ่ครบ สิมีเสียงจี่ๆๆๆ อื่อๆๆๆ เด้อพี่น้อง
    น่าสิมีท้อนี้ละ ถ้าช่างเฮ็ดพิณมืออาชีพมาตอบกะดีเนาะ ข้อยมือสมัครเล่นเด้อ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย vieng; 16-11-2009 at 18:24.

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวอิสานคนโก้
    ใช้โปรงดีกว่านะครับเพราะออกมา เพื่อใช้กับโปรงอยู่เเล้วสายไปฟ้าเเค่ทำให้สายอ่อนกดง่ายเเค่นั้นครับเสียงสู้โปรงบ่อได้ดอกครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    ของผมมักใช้ของกีตาร์ไฟฟ้าครับ ข้อดีแล้วแต่ผุสิมัก ผมมักสายของกีตาร์ไฟครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวนาตาลเขย่าโลก; 15-11-2009 at 13:09.

Jcomp
    Guest
    ใช้คอนแท็กแบบใดครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ vieng
    กบินทร์บุรี-บางเขน
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Jcomp
    ใช้คอนแท็กแบบใดครับ
    แบบ ซิงเกิ้ลคอยล์ ยี่ห้อซีมัว ครับ

LUCKY_55
    Guest
    ฟังจั่งใด๋

หนุ่มอุบล คนมักม่วน
    Guest
    ต่อกราวด์ดีๆคับ ผมแนะนำให้ใช้เทปกาวอะลูมิเนียม(ที่ใซ่ยาหลังคาฮัวนั่นแหม)ติดหน้าพิณด้านในแล้วต่อสายกราวด์ใส่อย่าลืมอุปกรณ์ทุกตัวต่อกราวด์ถึงกันหมด แค่นี้เสียงจี่เสียงฮำก็จะน้อยลงหรือหมดไปครับ..

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ท้าวมนตรี
    ของผมก่าเป็น เสียงฮำเฮ็ดจังได๋ก่าบ่หาย ได้เทคนิคลองเฮ็ดเบิ่งแล่วขอบคุณหลายๆเด้อ และก่าอีกอย่างผมคึดว่าสายสัญญาณมันก่ามีส่วนอยู่นะ และก่าไอ่โตปลั๊กเสียงโมโนซั่นละ :1-:1-:1-:

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ bnserver
    ผมเอาสายไฟต่อ มาพันไว้ กับนิ้วก้อยครับ แต่เดียวนี่ใซ้เป็นระบบไมค์ลอยเลยเซาครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ เสือ
    [COLOR="Teal"]ฟังดูอาจบ้าๆนะครับ..แต่ปัญหาเสียงจี่ๆนี่ไมใช่เรื่องเล็กๆน้อยอย่างที่หลายคนเข้าใจ ปัจจุบัน จะมีปลั๊กเสียบแบบใหม่สำหรับมือพิณมือกีก้าร์แล้วครับ เป็นปลั๊กที่เพิ่มวงจรตัดเสียงสัญญานรบกวนอัตโนมัตินะครับ ลองไปดูที่
    [url=http://www.guitarthai.com/musicboard/question.asp?QID=3529]