หัวข้อ: ครั้งหนึ่ง...ที่อุบล...

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11

บ้านมหาโพสต์ ครั้งหนึ่ง...ที่อุบล...

...ผมไปเจอไดอารี่เก่าเก็บเล่มหนึ่ง เมื่อหยิบมาอ่าน ก็เลยย้อนกลับไป เมื่อหลายปีที่ ผ่านมา เมื่อครั้งไปตามหาคนรู้จัก ที่จังหวัดอุบล เขาบอกผมว่า ย้ายจาก บุรีรัมย์ ไปทำงานที่อุบล ผมถือ จ.ม. ที่มีที่อยู่เรียบร้อย พร้อมรูปถ่าย ไปถึงอุบล ผมนั่งสามล้อที่ลุงแก่ๆ แกเป็นเจ้าของตามหาทั้งวัน ผมตามหาทุกที่ ทุกซอย โดยถามคนแถวนั้น พร้อมเอารูปให้เขาดู...ไม่มีใครรู้ใครเห็น... มียายคนหนึ่งบอกผมว่า “ กลับบ้านเถอะลูกหล้า เขาคงไปดีแล้วหละ” จากวันนั้นจนวันนี้ไม่เคยพบเจอ และก็ไม่ได้ข่าวเขาเลย.... ผมมานั่งกินข้าวที่ร้านค้าแถวๆ หน้ากองบินที่อุบล มีข้อคิด ที่ติดข้างฝาผมก็เลยจดลงไดอารี่ ... ขอขอบคุณเจ้าของที่แท้จริงด้วย ที่ท่านได้สร้างสรรค์คำคม นี้...

เก้าจนสิบจนอย่าจนความคิด
    เก้าผิดสิบผิดอย่าผิดเมียท่าน
    เก้ารั้นสิบรั้นอย่ากับนาย
    เก้าขายสิบขายอย่าขายลูกกิน
    เก้าหมิ่นสิบหมิ่นอย่าหมิ่นประมาท
    เก้าขาดสิบขาดอย่าขาดทำบุญ
    เก้าคุณสิบคุณไม่เท่าคุณพ่อแม่
    เก้าแผ่สิบแผ่ไม่เท่าแผ่เมตตา
    เก้าหาสิบหาไม่เท่าหาความรู้
    เก้าชู้สิบชู้ไม่เท่าเมียตนเอง
    เก้าเกรงสิบเกรงไม่เท่าเกรงใจท่าน
    เก้าขยันสิบขยันไม่เท่าขยันทำงาน
    เก้าฝันสิบฝันไม่เท่าฝันที่เป็นจริง

เก้าจริงสิบจริงขอให้ได้เจอคนจริงใจ....

ขีดเส้นใต้ผมเพิ่มเองนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wundee2513; 23-06-2010 at 21:36.
    เสรีภาพ เสมอภาค ยุติธรรม

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มีนา
    มีนา ขอขีดเส้นใต้ข้อความสุดท้ายนำแนเด้อจ้า ...อิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ sarate_n
    อยากให้มีผู้มานำหาแบบนี้เดะเนาะ...ซึ้งน้ำใจหลาย...คนนั้นเขาอาจจะบ่ฮู้ว่าจะมีคนมานำหากะได้

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    คำคมดีหลายเนาะ ขอเก็บไว้ในไดอารี่นะจ๊ะ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11

... ขอเขาคนนั้นจงไปได้ดีและมีสุข
    จงพ้นทุกข์พบโชคทั้งน้อยใหญ่
    เจ้าจากพี่บังอรไม่เหลือแม้เยื่อใย
    พี่ขออวยชัยจงโชคดีชั่วนิจนิรันดร ...
    เสรีภาพ เสมอภาค ยุติธรรม

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ
    อยากให้มีผู้มานำหาแบบนี่คือเอื้อยเพิ่นว่าหั่นล่ะ ถ้าฮักเฮาหลายปานนี่บ่ให้นำหาดอกค่ะ

เก้ารั้นสิบรั้นอย่ารั้นกับนาย ... แม่นคัก