หัวข้อ: เพื่อน...กับสุรา...

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11

บ้านมหาโพสต์ เพื่อน...กับสุรา...

... ประมาณกลางๆเดือนมิถุนายน ๕๒ ผมได้ไปอบรมการบันทึกข้อมูลผ่านระบบอินเตอร์เน็ต จะมีส่วนราชการหลายหน่วยส่งเจ้าหน้าที่เข้าอบรมไม่น้อยกว่า ๑๐๐ คน จะมาจากทุกภาค สถานที่อบรมคือสถาบันเทคโนโลยี ทีโอที นนทบุรี ในห้องอบรมจะจัดโต๊ะคอมฯ ไว้เป็นแถว ด้านหน้า ด้านหลังคนนั่งเต็มหมด ตรงกลางจะว่าง เพราะผมเข้าห้องอบรมช้า จำต้องเดินไปนั่งตรงนั้นจนกลายเป็นจุดสนใจของคนที่อยู่ในห้อง ... จนพักกลางวัน คนเริ่มทยอยออกจากห้องเพื่อไปกินข้าวเที่ยง ส่วนผมเข้าใจช้ากับงานที่วิทยากรสอน ก็เลยไม่รีบร้อน แล้วก็มีชายคนหนึ่งเดินมาหาผม แล้วก็ถามผมว่า “คุ้นๆ หน้าผมไหม? จำผมได้ไหม?” ผมมองดูแล้วก็ตอบไปทันทีว่า “ถ้าปัจจุบันผมไม่คุ้น ผมจำไม่ได้หรอก ถ้าเป็นอดีต ที่เคยเรียนที่โรงเรียนอุเทนพัฒนา คุณคือ....” ผมยังพูดไม่จบ “ใช่ เราชื่อกล้วย” ผมก็บอกเพื่อนอีกที “เราชื่อดิษย์” เมื่อความทรงจำในอดีตชัดเจนขึ้นผมกับเพื่อนจึงไปกินข้าวเที่ยงกัน ยี่สิบปีเต็มๆ ที่ไม่เคยได้เจอกันหลังจบ ม.๖ เมื่อปี ๓๒ เพื่อนบอกผมว่าคุ้นๆ ว่าเคยเจอที่ไหนคิดไม่ออก มันคาใจ ก่อนตัดสินใจถามผม ได้โทร.ไปถามเพื่อนที่อยู่นครพนม...เพื่อความชัวร์ ว่าเพื่อน ที่เป็นทหารชื่ออะไร? คุ้นๆ หน้า เพื่อนที่อยู่นครพนมก็บอกว่าเข้าไปถามดูไม่เสียหายนี่... เพื่อนเจอเพื่อน ก็ธรรมดา (ไปกินสุรา...) หลังอบรมช่วงเย็นไม่เข้าห้องพัก เข้าไปร้านค้า กำลังพล ของ ทีโอที คุยกันสนุกสนาน ส่วนมากเป็นเรื่องสมัยเป็นนักเรียน เขาเรียกว่าตามประสาคนแก่...คนย่างใกล้ เลขสี่... แก้วแรกก็ดี แก้วสองสามสี่ความคิดถึงเพื่อนเริ่มมีมากขึ้น หาเบอร์เพื่อนในกรุงเทพ มีใครบ้าง “คุณกา คุณอยู่ไหน... ผมเจอเพื่อนเก่า...คุณรีบมาเลย..” เสียงเพื่อนสวนมาทันที “คุณดิษย์ คุณนี่ขัดลาภฉันจริงๆ เดี๋ยวตามไป ” เพื่อนตอบรับ ผมก็งง ทำไมเราต้องขัดลาภเพื่อนด้วย เมื่อเพื่อนมาถึงจึงรู้ว่าเราขัดลาบเพื่อน เพราะเพื่อนกำลังจ่ายตลาดกับสามีเพื่อจะทำลาบกินที่บ้าน เมื่อผมโทรไปจึงต้องมา ในที่สุดก็ตระเวนกินไปในกรุงเทพฯเมืองหลวงเราก็เมาได้เหมือนกัน ...ถึงห้องพักตีสาม น้ำไม่ต้องอาบ...
    สรุปแล้ว “ผมไม่ได้กินเหล้า แต่ว่าเหล้ากินผม” ...เหล้าสุรามันไม่ดี แต่เมื่อเจอเพื่อนจะชวนกินโค้กน้ำอัดลมก็คงผิดวิสัย “เพื่อนเก่าก็เหมือนอัญมณีที่ล้ำค่า”
    “ สุรายาเสพติด เป็นภัยต่อชีวิต เป็นพิษต่อสังคม” เป็นคำขวัญในสมุดปกสีน้ำตาลที่กระทรวงศึกษาธิการแจกสมัยเป็นเด็ก มีรูปลายเส้นคนผอมนั่งตัวงอๆ มือประสานที่ท้ายทอย
    คำขวัญนี้แม้จะผ่านมากี่สิบปีก็ยังมีความหมายเหมือนเดิม
    เพื่อน...กับสุรา... เพื่อน...กับสุรา...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wundee2513; 26-12-2009 at 18:13.
    เสรีภาพ เสมอภาค ยุติธรรม

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา
    ดีใจนำเด้ออ้าย ได้เจอหมู่เก่าๆเมษาคือบ่เจอหมู่เก่าๆแนน้อ

c06: อยากเจอเด้ ไปไสกันหมด คิดฮอดสุคนเด้อ

ไผจบจาก หนองบัวแดงวิทยา ฟ่าวออกมาเด้อ รายงานโตแน มีบ่ในหนี่น่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เมษา; 17-11-2009 at 21:08.

สุรากินมากเป็นพิษ แต่กินนิดเป็นยารักษาโรค จ้า

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11
    ... เพื่อนเราหายไปไหนหมด...ปี ๕๓ ขอให้เพื่อนๆ มีแต่ความสุขนะครับ...
    เสรีภาพ เสมอภาค ยุติธรรม

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา
    ใด้อ่านแล้วคิดถึงอดีตที่เคยมีเพื่อนที่สนุกสนานเฮฮา แต่มาวันนี้ทุกคนต่างแยกย้ายไปทำหน้าที่ของตน
    หากเพื่อนคนใหนจำใด้ เรายังเหมือนเดิม "เรา" เพื่อนที่ทำเพื่อเพื่อนใด้ทุกอย่าง (ยกเว้นตายแทนเพราะเราก็รักชีวิตของเรา อ้อแล้วก้อยื้มตังค์ เพราะเราไม่มีให้ยื้ม อิอิ) นี่คือความจริงที่ไม่เคยบอกให้เพื่อนรู้เลย

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    ดีใจด้วยนะคะทีได้พบเพื่อนเก่า