หัวข้อ: แมนนี่ ปาเกียวชนะน็อค มิเกล ค็อตโต้ ยกสุดท้าย

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

เรื่องฮิตน่าอ่าน แมนนี่ ปาเกียวชนะน็อค มิเกล ค็อตโต้ ยกสุดท้าย

คงได้ชมกันถ้วนหน้าทางช่อง 7 สี นะครับ แมนนี่ ปาเกียว โคตรมวยชาวฟิลิปปินส์ ชนะ TKO (กรรมการจับแพ้) ยกที่ 12 ต่อ ยอดมวยเปอร์โตริกัน มิเกล ค็อตโต้ ซึ่งมีรูปร่างใหญ่กว่า ต้นยกมาแบบน่ากลัว และน่าเป็นห่วงปาเกียว แต่ชกไป ๆ กลับช้าลง ๆ

โดยปาเกียวสามารถชกค็อตโต้ลงไปให้กรรมการนับในยกที่ 3 และ 4 ยกละ 1 ครั้ง ก่อนไล่ยำมาตลอด จนค็อตโต้หน้าแตก โดยเฉพาะเปลือกตาซ้ายที่มีเลือดไหลลงมาในยกที่ 10 ก่อนใส่หมัดเน้นๆ จนค็อตโต้หยุดอยู่ที่เชือก และกรรมการบนเวทีซึ่งมองอาการของค็อตโต้มาตลอด ตัดสินใจเข้าขวางและยุติการชกในวินาทีที่ 55 ของยกที่ 12

ยกที่ 1 ทั้งคู่ยังไม่ออกไม้ตายกันมากแต่ก็เห็นว่ามีความรุนแรงสมกับเป็นศึกซูเปอร์ไฟต์

ยกที่ 2 ปาเกียวเริ่มออกหมัดได้เข้าเป้าแต่ยังไม่ห่างกันมากมายเท่าไหร่

ยกที่ 3 ปาเกียวต่อยค็อตโต้ร่วง 1 นับ ปาเกียวเริ่มชกสบายและยิ่งได้ใจ

ยกที่ 4 ทั้งคู่ยังเดินเข้าใส่กันจน ช่วงต้นยกค็อตโต้กดดันปาเกียวได้ดีมาก แต่ปาเกียวกลับชกได้แม่นยำกว่า ขว้างหมัดใส่หน้าค็อตโต้ร่วงลงไปนับอีกหนึ่งครั้ง เกมทำท่าว่าจะไม่ครบยก

ยกที่ 5 ค็อตโต้กลับมาทำได้ดีออกหมัดได้แม่นอีกครั้ง โดนปาเกียวบ้างเหมือนกัน ปาเกียวมีรอยช้ำ

ยกที่ 6 เป็นต้นมา ปาเกียวรุกไล่จน ค็อตโต้ ออกอาการอยู่หลายครั้ง และมีบาดแผลและรอยช้ำบนใบหน้า ขณะที่ปาเกียวกลับยังสดชื่นอยู่ ค็อตโต้ไม่มีน้ำหนักหมัดแล้วเนื่องจากโดนปาเกียวโจมตีอย่างหนัก จนค็อตโต้ต้องใช้สไตล์ถอยชกประคองตัวให้ครบ 12 ยก แต่ไม่สำเร็จ

ยกที่ที่ 12 ปาเกียวยิงหมัดจนค็อตโต้หยุดและกรรมการบนเวทีซึ่งมองอาการมานานเข้ายุติการชก จึงเป็นอันว่า แมนนี่ ปาเกียว เป็นฝ่ายชนะ TKO12 ต่อมิเกล ค็อตโต้ คว้าแชมป์โลกเวลเตอร์เวตของ WBO และเข็มขัดไดมอนด์เบลล์ของ WBC ไปครองอย่างยิ่งใหญ่ และยังคงสถานะเป็นนักมวยอันดับ 1 ของโลกในยุคปัจจุบัน

ขอแสดงความยินดีกับกับปาเกียว และถือเป็นแชมป์โลกประวัติศาสตร์ที่ได้ครองเข็มขัด 7 รุ่น โดย 6 เส้นเป็นแชมป์จริง และอีก 1 เส้น เป็นแชมป์อินเตอร์

ก่อนหน้าจะมาเจอกับค็อตโต้ ปาเกียวน็อคริกกี้ แฮตตั้น ในยกที่ 2 (มาดูกัน)

[YFLASH]http://www.youtube.com/watch/v/3RV1yZPYMqs[/YFLASH]

แมนนี่ ปาเกียวชนะน็อค มิเกล ค็อตโต้ ยกสุดท้าย

ยินดีกับชาวฟิลิปปินส์ และ แมนนี่ ปาเกียว ด้วยครับ ครั้งต่อไป เจอกับฟลอยด์ เมเวทเธอร์ คือจุดสูงสุดของปาเกียว ก่อนที่จะแขวนนวม และลงเล่นการเมือง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 18-11-2009 at 16:12.

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ ธีระปลัด
    บล็อก
    8
    เก่งอี้หลี ครับนักมวยคนนี้ แรงและเร็ว

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ฟิตหนัก ใจสู้ รวดเร็ว หนัก และว่องไว สุดยอดครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ tawant
    บ่ครบ 12 ยกอีหลีตั๊วล่ะอ้ายพล...ชั่วโมงนี้ต้องยกนิ้วให้ปาเกียว..หมอนี่เจ๋งอีหลี..นักชกในรุ่นเดียวกันบ่มีคู่ต่อสู้แล้วล่ะ..เจอกับฟลอยด์ เมเวทเธอร์มื้อใด๋เป็นคู่หยุดโลกแน่นอน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tawant; 15-11-2009 at 16:42.

ฟลอยด์ ต้องถอยหนีให้พ้นครับ ถ้าบ่พ้น ต้องโดนแน่นอนครับ ตะวันครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ปีใหม่
    เบิ่งอยู่คือกันจ้า หลูโตนคนแพ้เนาะ คิ้วแตก ปากแตก กินน้ำพริกบ่ได้หลายมื้อเลย อิอิ

ละไมฝน
    Guest
    ผมเองก็ชอบปาเกียวไม่น้อยกว่าเขาทรายครับ ปาเกียวเป็นขวัญใจชาวฟิลิปปินส์ และชาวไทยหลายคน แต่ไม่เห็นด้วยเลยที่ปาเกียวจะลงเล่นการเมือง การเมืองไทยและฟิลิปปินส์ไม่ค่อยแตกต่างกันนัก
    เรื่องคอรัปชั่น เกรงว่าชื่อเสียงที่สร้างสมมาจะมลายไปกับเกมการเมืองครับ เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ อ้ายพล

มีสิทธิ์ได้เป็นถึงประธานาธิบดีเลยที่เดียวครับ พรรคไหนก็ต้องการ และชื่อเสียงของปาเกียวขายได้เลย ถือว่าวาสนาของปาเกียวพุ่งสุดขีด จากมวยโนเนม มาชนะน็อกฉัตรชัย แพ้น็อคเม็ดเงิน ดูเถิดครับ เส้นทางชีวิตของคนเรา

ใช่ครับ ผมก็เป็นห่วงเรื่องชีวิตการเมืองของปาเกียว การเล่นการเมืองถ้าไม่ใช่นักการเมืองจริง ๆ อยู่ลำบากครับ นักการเมืองอาชีพจริง ๆ ต้องตีบทให้แตกครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ tawant
    เบิ่งไฮไลท์ปาเกียว - คอตโต้ ครับพี่น้อง--->จิ้มโลด
    [yflash]http://d.yimg.com/m/up/ypp/sports/player.swf[/yflash]
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tawant; 15-11-2009 at 19:17.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สมานชัย
    ปาเกียวเสียเปรียบครบวงจร แต่ชนะได้เพราะความรวดเร็ว และพลังกำปั้น
    สุดยอดอีหลีครับ

Tags for this Thread