หัวข้อ: คำว่าพี่...ของทหาร..

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11

บ้านมหาโพสต์ คำว่าพี่...ของทหาร..

คำว่า " ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน" ถ้าเป็นทหารอาชีพแล้วจะเข้าใจในคำจำกัดความตรงนี้... แต่สำหรับคนที่มีอาชีพเป็นทหาร คำที่เกริ่นไว้ก็จะเปลี่ยนไป หรืออาจไม่รู้จักเลย คำว่า"ทหารอาชีพ" คือยอมเป็นทหารทั้งชีวิตและจิตใจ คือยอมจนยอมเจ็บยอม ยอมตายเมื่อให้ทำหน้าที่ที่รู้ว่าต้องตายก็ยอม คือถือศักดิ์ศรีแม้กินไม่ได้...
    แต่ "อาชีพทหาร" อาจมีอาชีพอื่นๆ รองรับ เป็นทหารหวังเพียงค่าตอบแทนเท่านั้น...
    ...ประเด็นผมอยากนำเสนอเพื่อความเข้าใจ คำว่า"พี่" สำหรับทหารแล้วไม่ใช่เกิดก่อนแล้วจะเป็นพี่ พี่ของทหารหมายถึง จบจากโรงเรียนเตรียมทหาร จบจากนักเรียนนายสิบ หรือบรรจุจากกองหนุนมาก่อน คุณก็เป็นพี่ ส่วนคนที่จบมาที่หลังหรือบรรจุทีหลังก็คือรุ่นน้อง เรียกว่าน้อง"น้อง" ไม่ได้เรียกน้องพี่ตามอายุไขหรือใครเกิดก่อนหลังตามที่ชาวบ้านเข้าใจกัน คำว่าพี่ยังหมายความรวมถึงภรรยาของรุ่นพี่ แม้คุณอายุเพียงน้อยนิดหากสมรสโดยชอบด้วยกฎหมายก็ได้สิทธิคำพี่เช่นเดียวกันกับรุ่นพี่ โดยธรรมเนียมของทหารแล้ว พี่ก็คือพี่ น้องก็คือน้อง "ครับพี่ ...ได้ครับพี่ ...ไม่มีปัญหาครับพี่....ครับพี่และก็ครับพี่ๆๆ....."
    เสรีภาพ เสมอภาค ยุติธรรม

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ เสือ
    ผมก้อมีโอกาสรับใช้ชาติอยู่2ปีครับ แต่กว่าจะปลด ก็ปาเข้าไป25เดือน หุหุ
    แค่หนีเท่วสงกรานต์5วันเองครับ ตามประสาเด็กหนุ่มวัย21-22 ผมจับใบแดงได้แม่นกว่าใครๆครับ คนแรกของตำบล 555+ คำที่ยังติดหูในขณะเมาๆยังจำได้ ทบ.2/35จทบ.นพ แล้วเพื่อนๆก็ตามกันมาเป็นพรวน อิอิ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ทหาร แปลว่า คนหนุ่ม นายสิบที่บรรจุก่อนแม้อายุจะน้อยกว่าผมตั้ง 5 ปี ผมก็ยังยกมือไหว้ เพราะถือว่าเป็นรุ่นพี่ เจ้านายผมเป็นพันเอก อายุน้อยกว่าผม 6 ปี ผมก็ยกมือไหว้ นี่คือบทบาทและหน้าที่ที่ถูกกำหนด ภายใต้หัวโขน หรือละครบท ๆ หนึ่ง หรือบทบาท ๆ หนึ่งของชีวิต อย่าได้ไปคิดอะไรมาก

แต่ก็มีรุ่นน้องผมหลายคนที่ทำงานเป็นร้อยเอก พันตรี ยกมือไหว้ผมทุกเช้า ๆ และผมก็แย่งที่จะสวัสดีก่อนทุกครั้งเมื่ออยู่ท่ามกลางผู้คน เพื่อเป็นการให้เกียรติ และยอมรับกำพืดของตัวเอง

ผมมีโอกาสได้พบหลาย ๆ คนในบ้านมหา ในโลกของความเป็นจริง เป็นถึงร้อยตำรวจเอก พันโท หรือระดับด๊อกเตอร์ ผมเห็นแล้วก็ตกใจ เจอผมยกมือไหว้ผม ผมละอายแก่ใจยิ่งนัก ขากลับผมรีบแย่งยกมือไหว้ก่อนยังต่อว่าผมว่า อย่ายกมือไหว้ผมเลยครับ ผมนับถือพี่จริง ๆ ..... ยิ่งทำให้ผมยิ่งอายหนักกว่าเดิม ผมมีหยังให้นับถือตี๊ครับ ฮ่า ๆ ๆ

ซูมื่อนี่กะเลยไม่กล้าไปเจอท่านเหล่านั้น เพราะกลัวท่านจะยกมือไหว้ผม ฮ่า ๆ ๆ ๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 18-11-2009 at 23:44.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวฮิมโขง
    ผมเห็นด้วยครับกับการลำดับความสำคัญตามรุ้นครับบางคนมาที่หลังแต่ถือว่าตัวเรียนจบสูงไม่เห็นคนที่อยู่ก่อนแล้วมาแบ่งอวดสักดา เขาคงคิดว่าเรียนจบสูงแล้วได้เป๊นลูกพี่มั้งครับ..
    เลยลืมลำดับความสำคัญของรุ้นไป

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11
    คุณ...เสือ ผม ทบ. ๑/๓๔ โคราช

...หนุ่มๆ ฆ่าได้หยามไม่ได้ ถึงไหนถึงกัน ใช่ไหมคุณ...เสือ...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wundee2513; 18-11-2009 at 22:14.

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ผมทหารเกณฑ์ผลัด 2/29 กาญจนบุรีครับทั่นวันดีครับ

บล็อก
    11
    ...ครับพี่...ครับพี่...ครับพี่.......ครับพี่...ครับพี่...ครับพี่.......ครับพี่...ครับพี่...ครับพี่....ๆๆๆๆๆๆๆ...

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า
    หวัดดีครับรุ่นพี่..ผม ศก.๗๙ ๔/๔๒ หน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ขอรายงานตัวครับผม

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    เซียงเหมี่ยงฯ เอง บ่เคยรับราชการทหาร บ่ได้เป็นทหารประจำการณ์...
    แต่ว่ามีโอกาศ ได้ประดับยศ ว่าที่ร้อยตรี...
    ตลอดระยะเวลาห้าปี ของหลักสูตร นักศึกษาวิชาทหาร ได้รับรู้ว่าการเป็นทหารให้หยังเฮาหลาย ๆ อย่างเลยครับ...
    เซียงเหมี่ยงฯ คิดว่าอาชีพข้าราชการที่มีความเป็นสุภาพบุรุษมากที่สุด คือทหารนี่ล่ะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์; 19-11-2009 at 14:33.

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wundee2513
    ...ครับพี่...ครับพี่...ครับพี่.......ครับพี่...ครับพี่...ครับพี่.......ครับพี่...ครับพี่...ครับพี่....ๆๆๆๆๆๆๆ...
    โอ้... ป๊าดดด