อยากตั้งกระทู้ต้องทำอย่างไร

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

บ้านมหาโพสต์ อยากตั้งกระทู้ต้องทำอย่างไร

มีน้อง ๆ มาถามผมว่า อยากจะตั้งกระทู้ จะต้องทำอย่างไร เว็บบ้านมหาดอทคอม มีข้อห้ามอะไรบ้างหรือไม่

ลักษณะของกระทู้ที่ดีนั้นเป็นสิ่งที่พูดยาก โดยส่วนตัวแล้ว ผมเคารพในสิทธิเสรีภาพของทุก ๆ กระทู้ ที่พวกเราตั้งใจที่จะนำเสนอ เพราะความคิดของคนเราแตกต่างกัน แต่ขอสงวนสิทธิ์ในการลบกระทู้ที่ไม่เหมาะสมออกไป

กระทู้ของผม ถ้าพวกเราสังเกต ผมจะใช้ตัวหนังสือตัวใหญ่ อ่านง่าย ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง อาจจะมีพิมพ์ผิดหรือตกบ้าง ก็พยายามจะเข้าไปแก้ไขให้ ถือว่าเป็นเรื่องปกติ มีการแบ่งวรรคตอน และเนื้อหาสาระต้องไม่ยาวจนเกินไป เพื่อไม่ให้คนอ่านขี้เกียจอ่าน

หากมีเนื้อหายาว ควรจะแบ่งเป็นตอน ๆ หรือแบ่งเป็นหน้า ๆ ที่สำคัญกระทู้ต้องไม่กล่าวพาดพิงสถาบัน หรือบุคคลที่ 3 หรือสร้างความแตกแยกให้แก่ส่วนรวม อาจจะมีรูปภาพ หรือเพลงประกอบบ้าง เพื่อให้ผู้อ่านเกิดอรรถรส แต่ภาพต้องไม่ใหญ่จนเกินไป ที่สำคัญจะต้องตั้งกระทู้ให้อยู่ในบอร์ดที่สอดคล้องกับเนื้อหานั้น ๆ เช่น จะโพสเรื่องซุปหน่อไม้ แต่เอาไปโพสในบอร์ดธรรมะ ก็ยังไง ๆ อยู่

หากคัดลอกมาจากที่อื่น ควรให้เครดิตกับแหล่งที่มา เพื่อป้องกันการเกิดปัญหาตามมา ภายหลัง ภาพหรือข้อความบางอย่างที่คัดลอกมาอาจมีลิขสิทธิ์ โปรดใช้ความระมัดระวังเป็นพิเศษ การให้เครดิตกับแหล่งที่มา ก็เป็นเหตุบรรเทาโทษอีกอย่างหนึ่ง

สิ่งใดที่ผิดข้อห้ามของเว็บไซต์นี้ เช่น การโฆษณาขายสินค้าหรือบริการ หรืออื่น ๆ ในลักษณะทำนองเดียวกัน พึงงดเว้น ทั้งนี้และทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของผู้ดูแลบอร์ดจะพิจารณาเป็นกรณี ๆ ไป เพราะหากเยอะเกินไปก็ไม่ดี แต่ถ้าไม่มีเลยก็จะหาว่าไม่รับผิดชอบต่อสังคม

เท่าที่ผมสังเกต กระทู้ที่เกี่ยวกับวิถีของความเป็นอีสานบ้านเฮา จะได้รับความนิยมเป็นพิเศษ แต่มีน้อยเกินไป หลายคนเรียกร้องอยากจะเห็น โดยเฉพาะพวกเราที่อยู่ต่างประเทศ หรือแม้แต่พวกเราในประเทศไทยที่มาทำงานต่างถิ่นก็ตามที

จึงอยากจะฝากถึงพวกเราที่มีโอกาสได้สัมผัสกลิ่นไอของความเป็นอีสานบ้านเฮา หรืออยู่ในพื้นที่ ได้ถ่ายทอดความเป็นอีสานบ้านเฮาออกมาให้เยอะ ๆ ไม่ว่าจะเป็นขนบธรรมเนียมประเพณี อาหารการกิน วัฒนธรรมพื้นบ้าน ดนตรีอีสาน วิถีชีวิต ฯลฯ เพื่อให้พวกเราที่จากบ้านมา ได้ซึมซับกลิ่นไอของความเป็นคนอีสานบ้านเฮา ครับ

สรุป....กฏกติกา มารยาท

1. ขอความกรุณา ไม่โพสต์ข้อความประกาศโฆษณาขายของ หรือชักนำในเชิงธุรกิจ
    2. ขอความกรุณา ไม่โพสต์ข้อความหรือรูปภาพที่ขัดแย้งต่อศีลธรรมอันดี หรือนำไปสู่การทะเลาะวิวาท
    3. ขอความกรุณาไม่โพสต์ข้อความหรือรูปภาพที่ทำให้เสื่อมเสียชื่อเสียงบุคคลอื่น หรือหมิ่นสถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์
    4. การคัดลอกบทความของบุคคลอื่นมาโพสต์ กรุณาอ้างอิงที่มา เพื่อเป็นการให้เกีียรติ และเคารพในภูมิปัญญาของเจ้าของบทความ

อยากตั้งกระทู้ต้องทำอย่างไร

ขอบคุณภาพจาก thaiblad.com

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 29-11-2009 at 07:27.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ Shadow007
    ขอบคุณจ้าอ้ายพล

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ญา ทิวาราช
    บล็อก
    17

เกาทัณฑ์ นำแนคับ

โพสเรื่องซุปหน่อไม้ แต่เอาไปโพสในบอร์ดธรรมะ ก็ยังไง ๆ อยู่
    แมนยุคับอ้ายขอฝากถึงสมาชิกใหม่ นำหลายคนที่บ่รู้คับ

สมาชิกใหม่-โพสต์ได้ที่นี้คับ

สมาชิกใหม่-โพสต์(ร่วมนำเสนอ) [เอกสารเก่า] - บ้านมหา การศึกษา ศิลปะวัฒนธรรม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ญา ทิวาราช; 20-11-2009 at 17:52. เหตุผล: ............

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มีนา
    ขอบคุณจ้าอ้ายพล ข้อมูลชัดเจนจ้า....ยกตัวอย่างแหมะ"เช่น จะโพสเรื่องซุปหน่อไม้ แต่เอาไปโพสในบอร์ดธรรมะ ก็ยังไง ๆ อยู่" ...พะนะ 55555

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองปลาดิบ
    อยากตั้งคือกันครับ อ้าย พล ปึกๆครับเขียนกะบ่เป็น สิมีผุอ่านให้บ่น้อ ครับ...........

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ตั้งจั่งใด๋กะตั้งโลดครับ ถือว่ามาแชร์ประสบการณ์กัน ตามที่ตัวเองถนัดครับ พี่น้องอยู่ทางบ้านเฮากะเอาบรรยากาศอยู่บ้านเฮามาให้เบิ่งแนครับ คึดฮอดบ้าน ย่อนมาอยู่ไทยโดนครับ อิอิ

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บ่าวเมืองปลาดิบ
    อยากตั้งคือกันครับ อ้าย พล ปึกๆครับเขียนกะบ่เป็น สิมีผุอ่านให้บ่น้อ ครับ...........

ฮ่วย มาว่าจั่งซ่าน ไสเบิ่งก่อนน่า c06:

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ฅนไร้หัวใจ
    ขอบคุณเจ้าค้า

Tags for this Thread