หัวข้อ: อายไหม หากพูดภาษาอีสาน

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

พบปะพูดคุย อายไหม หากพูดภาษาอีสาน

วัยรุ่นอีสานบ้านเราทุกวันนี้ มักพูดภาษากลาง (ภาษาไทย) เป็นภาษาที่ใช้สื่อสารกัน ทั้ง ๆ ที่เป็นคนพื้นเพอีสานแท้ ๆ หรือพ่อแม่หลายคนหลายครอบครัวก็สอนให้ลูกพูดภาษากลาง ซึ่งจริง ๆ แล้วถ้าเป็นคนอีสานแท้ ๆ น่าจะพูดภาษาอีสาน แต่บางคนเป็นคนอีสานก็พูดอีสานไม่ได้จริง ๆ ครับ เช่น พี่น้องทางบุรีรัมย์ สุรินทร์ กรณีนี้เป็นข้อยกเว้นครับ อิอิ

ผมสอบถามก็ได้คำตอบว่า เพื่อให้เด็กมีทักษะในการใช้ภาษากลางได้ถูกต้องคล่องแคล่วไม่เคอะเขิน เผื่อวันข้างหน้าจะได้เข้าไปเรียนในเมืองจะได้พูดภาษากลางไม่ตกลงมาภาษาอีสาน (เว่าตกโผ่ง)

คนอีสานบ้านเราเข้ามาทำงานในกรุงเทพฯ คุยกันบนรถเมล์ ไม่กล้าคุยเป็นภาษาอีสาน พี่ที่ทำงานของผมเป็นคนอีสาน แต่ไม่พูดภาษาอีสานกับผม ไม่รู้เป็นอะไร

ถ้าเป็นเจ้านายที่มียศใหญ่โต เช่นหัวหน้าแผนกของผม ท่านก็ไม่พูดภาษาอีสานกับผม แต่เวลากินข้าวเหนียว ส้มตำปลาร้า ไม่บอกก็รู้ว่าคนบ้านเดียวกันเด้อ ฮ่า ๆ ๆ

ผมเคยเดินทางไปราชการที่ภาคใต้ เจ้านายลูกน้องจะพูดกันภาษาใต้ หรือพี่น้องทางใต้มาทำงานในกรุงเทพฯ ก็จะพูดกันภาษาใต้ ผมว่าเป็นเรื่องที่น่ายินดี เพื่อนผมก็เป็นคนใต้หลายคน

ส่วนครอบครัวผม จะสื่อสารกันด้วยภาษาอีสาน แต่ลูกชายผม ถ้าอยู่ต่อหน้าเพื่อน เขาจะพูดกับผมภาษากลาง ผมก็จะพูดภาษาอีสาน ฮ่า ๆ ๆ หรือบางทีก็พูดภาษากลาง เพื่อรักษาหน้าลูกชายไว้

ผมเดินทางไปทุกภาคในประเทศไทย พอเห็นคนคุยกันภาษาอีสาน ผมจะเข้าไปทักทันทีครับ ไม่รู้เป็นไงครับ ได้ยินแล้วมีความรู้สึกอบอุ่นใจแบบบอกไม่ถูก

แล้วพวกเราล่ะครับ ถามจริง ๆ อายไหม ? ถ้าจะพูดภาษาอีสานในกรุงเทพฯ หรือทั่ว ๆ ไปในที่สาธารณะที่มีคนเยอะ ๆ ครับ สำหรับผม ผมบ่อายเด้อ อายไหม หากพูดภาษาอีสานอายไหม หากพูดภาษาอีสาน

ปล. แต่ไม่ว่าจะพูดภาษาอะไร อยู่ที่ภาคไหน ในโลกนี้ เราก็มาเป็นญาติกันในเว็บบ้านมหาดอทคอมแห่งนี้ครับ tim:tim:
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 29-10-2009 at 16:54.

ศิลปิน,ช่างภาพอิสระ สัญลักษณ์ของ เพ็นนี
    บล็อก
    2
    บ่อายดอกจ้าที่จะเว้าภาษาอีสานในที่สาธารณะชนคนหลายๆ
    อายที่เว้าบ่ได้ เว้าบ่คือ กะเลยบ่เว้าค่ะ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ในบางจังหวัดอยู่ภาคอีสาน ก็ไม่พูดภาษาอีสาน เช่น อย่างสุรินทร์ บุรีรัมย์ เป็นต้น ส่วนหนึ่งจะพูดภาษาเขมร ส่วนหนึ่งจะพูดภาษาโคราช ส่วนหนึ่งจะพูดภาษาอีสาน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 30-10-2009 at 09:05.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ลาวสวิส
    บ่อายดอกจ้าที่ซิเว้าภาษาบ้านเกิดเจ้าของ เพราะสุมื้อนี้กะเว้าภาษาอีสานกับลูกสาวตลอด ถึงเขาซิบ่ได้เกิดอยู่ในเมืองไทยแต่กะเว้าลาวชัดถ่อยชัดคำยุเด้อจ้า เพราะว่าบ่อายที่ซิเว้า....

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยเมืองเพชร
    อ้ายบ่ฮู้เป็นหยัง อยากเว้าแต่ภาษาอีสาน บ่ฮู้ บ่ฮู เป็นจั๋งใดน้อ
    5555 ฮิ้ววววววววววกริ้ววววววววววววววว

ภาษาอีสานมีเสน่ห์ในตัวเองมากๆครับ ตอนแรกอ้ายฟังเพื่อนเขาคุยกัน
    นานแล้วโดนแล้ว555 สมัยเป็นเด๊กเตพนะ 555 น่าน ว่าเข้าให้
    อ้ายว่าแปลกดี ต่อๆ มาก้อหัดเว้าบ้าง ผิดถูกก้อว่ากันไป ฮิฮิ
    ว่ากันแล้วจะพูดภาษาทางไหนก้อเป็นหมู่ เป็นมิตร เป็นพี่น้องกันได้เน๊าะ
    tim:

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ใบไม้สีชมพู
    บ่อายดอกจ้า เพราะว่าลาวหลายโพดอยู่แถวนี้
    สอนหมู่ไทยเว้าหลายได้พร้อมพู่นล่ะจ้า
    เอาไปเอามาไทยพัทยากินปลาเก่งกว่าไทยโคราชพู่นจ้า
    ย้อนว่าพาจกไหปลาแดกตำบักหุ่งดู๋หลายจ้า

มิสบ้านมหา 2008 - 2009 สัญลักษณ์ของ หมูหวาน
    บล็อก
    5
    บ่ อายเลยค่ะ ที่ทำงานกลุ่มอีสานแท้ๆ ว่าสั้นค่ะ เอิ้นหากันข้ามโต๊ะทำงานไปมาอยู่ค่ะ อิอิ แต่ มีอย่างหนึ่งค่ะ น้องที่ทำงานเป็นคนใต้ ค้านแปลให้ฟังนำค่ะ ฟังพี่คนอีสานเว้ากัน นั่งฟัง บอกให้เฮาแปลให้ฟังนำ อิอิอิ อยากรู้ๆว่าสั้น ว่าเฮาเว้าหยังกันพะนะ
    ขำบางโอกาส ฉลาดเป็นบางเวลา บ้าเป็นพักๆ แต่น่ารักตลอดกาล (^_^)

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    เรื่องเว้าภาษา บอว่าสิเป็นภาษาอีสานหรือภาษาหยังก็ตามแต่ ที่แน่แน่ป้ามักแฮงหลายคือภาษา
    อีสาน คนไทยเอิ้นว่าภาษาลาว ขนาดป้าเว้าโคราชเขาเอิ้นว่าไทยโคราช ป้าก็ยังมาหัดเว้าหัดลำเลยหลานพลจ๋า บอเคยอายดอกจ้าขนาดอยู่ที่อังกฤษนะป้าเว้ากันแต่ภาษาบ้านเฮานี่หล่ะหลาน
    เพินถามว่าไปอยู่อังกฤษบอแมนลืมภาษาบ้านเฮาแล้วบ้อ อิอิอิอิป้าบอกเพินว่าโอ้ย แฮงเก่งกว่า
    อยู่บ้านเฮาอีกอิอิอิ ข่อยลำสุมื่อ ฮอดแต่งกลอนลำ อิอิอิลำเอาเองพุ้นแหล่วมักหลาย

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    อ้างฮอด อ้ายพล....

ในบางจังหวัดอยู่ภาคอีสาน ก็ไม่พูดภาษาอีสาน เช่น อย่างสุรินทร์ บุรีรัมย์ เป็นต้น กรณีนี้เป็นข้อยกเว้นครับ อิอิ

ขอแก้ไขครับ
    กรณี อยู่สุรินทร์ บุรีรัมย์ ศรีษะเกษ ที่ว่าบ่เว่าอีสานนั่นน่าจะเข้าใจคลาดเคลื่อนครับ คำว่าภาษาอีสานนั้น น่าจะมีความหมายรวมไปถึงภาษาถิ่นอีสานแต่ละพื้นที่คือกันอ้ายพล ภาษา เขมร ส่วย ที่ทางอีสานใต้เว่ากะเป็นภาษาพื้นเมืองอีสานอีกภาษาคือกัน เพียงแต่ว่าบ่แม่นภาษาลาวอีสานแค่นั้นเองครับ
    เข้าเรื่องครับ ถามว่าอายบ่ที่ต้องเว่าภาษาอีสานในที่สาธารณะ คำถามนี้แอบแฝงความหมายของการแค่เรื่องการเว้า แต่ว่า น่าจะหมายรวมถึง "คุณมีรู้สึกว่าตัวเองด้อยค่าบ่ที่เกิดเป็นคนอีสาน" ถ้าตอบคำถามในเครื่องหมายคำพูดได้กะสิเป็นคำตอบเดียวกันกับ ถามว่า "คุณอายไหมที่ต้องพูดภาษาอีสานในที่สาธารณะ" การเว้าอีสาน เป็นการแสดงตัวตนเปิดเผยตัวตน ว่าคุณเป็นคนอีสาน ถ้าคุณกล้าแสดงว่าคุณมีความภูมิใจทีเกิดเป็นคนอีสาน ถ้าอยากอาย แสดงว่าคุณรู้สึกว่าการเป็นคนอีสานมันเป็นเรื่องที่น่าอาย...
    เซียงเหมี่ยงบ่เคยอายเลยที่ จะแสดงตัวว่าเป็นคนอีสาน พ่อเซียงเหมี่ยงฯ เว่าเขมร แม่เว้าลาว บ้านเซียงเหมี่ยงฯ มีประชากรที่เว้าลาวหลายกว่า เลยได้ภาษาลาวมาแต่น้อย แต่ว่าพอใหญ่มา หมู่พวกหลาย ๆ กลุ่มเว้าเขมร กะเลยได้ภาษาเขมรระดับหนึ่ง เจอลาวเว่าลาว เจอเขมรเว่าเขมรครับ สำหรับเซียงเหมี่ยง...
    สรุปบ่เคยอายที่เป็นคนอีสาน เปิดเผยเสมอว่าเป็นคนอีสาน ภูมิใจที่เกิดมาบนผืนแผ่นดินอีสาน คนอีสานกะมีคุณค่า มีความสามารถ ทัดเทียมกับคนไทยทุก ๆ คน บ่แม่นเรื่องน่าอายครับ....

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ
    บ่อายค่ะ บ่อายๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Tags for this Thread