หัวข้อ: เขาคือลูกศิษย์ของผม

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11

บ้านมหาโพสต์ เขาคือลูกศิษย์ของผม

๑๗ ต.ค. ๕๒
    “ สวัสดีครับครู... ตอนนี้ผมอยู่ในเรือนจำ ครูคงรู้ข่าวของผมแล้ว ผมถูกจับข้อหาวางเพลิง แต่ครูเชื่อผมหรือเปล่าว่าผมไม่ได้ทำ เหตุเกิดจากวันนั้นที่ผมไปหาครู...พวกนั้นแค้นผมมาก อย่างที่ผมเคยเล่าให้ครูฟัง ว่าผมถูกใส่ร้ายมาโดยตลอด เหตุการณ์ครั้งนี้ พวกนั้นจัดฉากขึ้นมา ต้องการให้ผมเป็นแพะ ตอนนี้ผมต้องการพยาน แต่อยู่ข้างในนี้ผมติดต่อพยานไม่ได้เลย เพราะพยานมีที่อยู่ไม่แน่นอน ผมต้องการพยานหักล้างปฏิเสธทุกข้อกล่าวหา ข่าวที่ออกมานั้นผมไม่มีโอกาสที่จะแก้ต่าง เพราะร่างกายบอบช้ำอยู่ ... ตอนถูกทำร้ายร่างกายมีแต่นักข่าว ทำไมตำรวจยังไม่มา...ผมอยากให้ครูช่วยผมด้วยว่าผมจะสู้คดีแบบไหนเพราะวันที่เกิดเหตุเพลิงไหม้ ผมไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ ผมกับมาจากกินยาโครงการฯ เวลา ๐๙๐๐ น. ก็ถูกรุมทำร้ายในซอยโดยนักข่าวมากับพวกนั้นแล้วถ่ายภาพไว้ ตอนนั้นไม่มีตำรวจอยู่เลย ส่วนสื่อออกมาว่าผมเป็นคนทำ โดยที่ผมไม่ได้พูดอะไรสักคำ ฝ่ายนั้นพูดฝ่ายเดียวตลอด ทั้งที่จริงบ้านผมก็ถูกไฟไหม้ด้วย ไม่เหลืออะไรเลย ทั้งญาติพี่น้องก็เข้าใจผิดหมด มีคนเห็นว่าผมจุดไฟแล้วทำไมตอนนั้นเขาไม่โวยวาย กลับไปให้ไฟไหม้ไปกว่า ๓๐ หลัง แล้วหาว่าผมจุดไฟ ...ครูคิดดูก็แล้วกันครับ....ครูผู้ช่วย ...ช่วยหาทางสู้คดีให้ผมด้วย...จะเป็นพระคุณอย่างมาก “ ด้วยความเคารพอย่างสูง จาก ต้น....อาทิตย์ฯ

ตรวจแล้ว เรือนจำพิเศษกรุงเทพ แดน ๘

เรียน ผู้อ่านทุกท่านที่เคารพ
    เขาคือลูกศิษย์ผม เขาเคยมาบำบัดยาเสพติดที่ศูนย์ผม เขาช่วยงานผม ช่วยงานของทางราชการ เขาอยากเป็นคนดีของสังคม เขาอยากหันหลังให้วงการยาเสพติด เขาอยากวางมือ เขาเลิกแล้วแต่สังคมรอบข้างเขายังเหมือนเดิม เขามาพบผมด้วยสภาพร่างกายที่ทรุดโทรม ต่างจากช่วงเวลาที่เข้ามาบำบัด ก่อนจบออกไป “ครูผมถูกกลั่นแกล้งมาโดยตลอด” ...ก่อนมีการวางเพลิงไม่กี่สัปดาห์ต่อมา ผมขอนุญาตใช้เวทีตรงนี้ให้โอกาสลูกศิษย์ผมได้ระบายความรู้สึกบ้างถึงแม้จะเสียงอันแผ่วเบาไร้ความหมายในสถานะเช่นนี้ของเขา

ด้วยความเคารพ wundee2513
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 28-10-2009 at 11:00. เหตุผล: แก้คำผิด

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    ถ้าลูกศิษย์ของคุณวันดีเป็นผู้บริสุทธิ์จริงอย่างที่เขายืนยันก็ขอเอาใจช่วยให้เขาได้เจอพยานและขอให้คุณพระคุณเจ้ารักษาด้วยค่ะ

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    เข้าใจความรู้สึกของคุณครูคะ มีวีธีช่วยเค้าไม๊คะ สังคมไทยใช้อำนาจและบารมี
    นักข่าวไม่น่าเสียจรรยาบันเลย ใช้อาชีพในทางที่ผิดเพราะเงิน ขอเป็นกำลังใจให้ลูกศิษยคุณนะคะ
    เค้าอายุเท่าไรคะ คนที่คิดได้ ต้องการกับตัวแต่สังคมกับซ้ำเติม หาทางช่วยเค้านะคะ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ ตรี ศรีเมืองใหม่
    หนุ่มอุบล คนศรีเมืองใหม่
    สังคมทุกวันนี้ตัดสินปัญหาต่างๆด้วยกระแส ยกตัวอย่างคดีไหนที่เป็นข่าวมักจะได้รับความสําคัญเป็นพิเศษ ถ้าน้องไม่ได้ทําจริงๆก็ขอให้ทําใจให้สบายได้ สวรรค์มีตา สักวันก็คงเป็นวันของน้อง พี่เอาใจช่วยอีกแรง
    :welcome3"...ศรีเมืองใหม่แดนธรรมประเสริฐ ถิ่นกำเนิดหลวงปู่มั่น ลือลั่นสวรรค์ภูหล่น ยลสวยหินผานางคอย ลอยล่องแก่งจุการ งามตระหง่านเสาธงวงกลมใหญ่...">>>>> www.muangmai.ob.tc

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง
    ความจริงเป็นสิ่งที่ไม่ตายครับ ถ้าเราไม่ได้ทำพระคนอื่นไม่รู้แต่เทวดาฟ้าดินเขารู้ครับ สักวันพระเจ้าจะคุ้มครองคนดี

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    มีคนบริสุทธิ์หลายร้อยคนไปนอนในคุกครับ มีคนบริสุทธิ์หลายคนที่โดนยัดข้อหาครับ

มีคนชั่วหลายคนที่เดินลอยหน้าลอยตาอยู่ได้ มีคนดีหลายคนที่ต้องผจญชะตากรรม

มีคนดีหลายคนที่โดนฆ่าตายเพราะขัดผลประโยชน์ ฯลฯ เจ้าหน้าที่รัฐขาดความยุติธรรม

ด้วยเหตุนี้ไซร้คนจึงไม่อยากทำความดี เพราะสังคมไทยทุกวันนี้ยกย่องคนมีเงิน

ยกย่องคนมีอำนาจ ยกย่องเจ้าพ่อ ยกย่องอันธพาล จึงทำให้คนดีท้อแท้ครับ..เอวัง

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    ขอเอาใจช่วยอีกแรงค่ะ เป็นกำลังใจให้ทั้งศิษย์และอาจารย์นะคะ..อย่าท้อแท้และสิ้นหวังซะก่อนเด้อ
    มองต่าง..อย่างปลง

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ sarate_n
    อ่านแล้วสะเทือนอารมณ์...บ่อยากเว้าหยังหลาย...ขอเอาใจช่วย และเป็นกำลังใจให้ค่ะ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    ขอเอาใจซ่อยครับผม.....เป็นกำลังใจให้ครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ สาวเมืองกะสิน
    อือค่ะ อ่านแล้วเข้าใจความรู้สึกของน้องเขาดีเลยค่ะ พยายามหาทางช่วยเหลือเขาให้ได้เด้อจ้าซ่อยให้เขาได้มีโอกาสในสังคมให้ได้จ้า

มีประสบการณ์จากการได้ไปอบรมให้ผู้ต้องขังในเรือนจำมาเล่าสู่ฟัง ด้วยว่าหน่วยงานที่ทำงานอยู่นี่
    ส่วนหนึ่งคือทำโครงการคืนคนดีสู่สังคม โดยการเข้าไปอบรมทักษะชีวิตให้กับผู้ต้องขังในเรือนจำในกรุงเทพฯหลายเรือนจำตลอดหลายปีที่ผ่านมา
    ก่อนที่จะออกมาสู่สังคมภายนอก

คนในเรือนจำก็บ่แตกต่างจากคนข้างนอกหรอกค่ะ
    บางทีคนที่ไม่ได้ทำผิดก็อยู่ในเรือนจำกะมีเยอะค่ะ และก็มีบางคนที่ทำผิดกฏหมายแล้วบ่ติดคุกก็มีอีกเยอะค่ะ(เลยบ่มีโอกาสถูกเรียกว่าผู้ต้องขัง
    หรือบางทีอาจจะเป็นตัวเฮาเองด้วยซ้ำที่อาจจะทำผิดแต่บ่ได้ติดคุกเพราะอาจจะเป็นเพราะตัวเฮาทำไปโดยบ่รู้ว่าผิดกฏหมายก็ได้
    หรือว่ารู้แต่ว่าคนที่รักษากฏหมายบ่รู้ ก็เลยบ่ได้ติดคุกกะมีคือกัน) และบางคน ทำผิดแค่ครั้งเดียวจะด้วยเหตุผลได๋ก็ตาม ก็โดนจับเข้าไปในคุกแล้วก็มี
    แต่บ่ได้แสดงว่าคนนั้นเป็นคนบ่ดีตลอดไป ทุกคนมีจิตสำนึกดีกันทุกคน เพียงแต่อาจจะคิดหรือโอกาสอำนวยในการทำความถูกต้องมันบ่มี
    หรือมีมีก็น้อยไปก็มีค่ะ หรือบางทีบางคนก็ไม่มีโอกาสได้ทำเลย เพราะสังคมบ่ให้โอกาสก็มีเยอะค่ะ

ซึ่งเรื่องนี่เป็นเรื่องที่น่าคิดและน่าจะช่วยกันสะท้อนหลายๆ เพื่อจะได้สร้างโอกาสให้คนที่เขาทำพลาดแล้วได้กลับตัวเป็นคนดีของสังคมได้บ้าง
    เพราะว่า โดยพื้นฐานแล้ว คนทุกคนเกิดมาล้วนเป็นคนดี บ่มีไผพกความชั่วร้ายมาแต่แรกเกิด เพียงแต่พื้นฐานความรู้ การเลี้ยงดู สังคม และผู้คน
    ทำให้ชีวิตน้อยๆ ที่กำลังเติบใหญ่เปลี่ยนเส้นทางของชีวิตไปก็เป็นได่
    ฉะนั้นขอโอกาสน้อยๆให้กับคนทำผิดพลาดด้วยนะคะทุกๆคน

ขอเป็นกำลังใจให้อาจารย์หาทางซ่อยเหลือลูกศิษย์ให้ได้นะคะ งานของอาจารย์ที่ทำอยู่ เป็นงาน
    ที่น่าชื่นชมมากๆเลยจ้า การสร้างและซ่อยเหลือคน เป็นงานที่ยากและไม่มีวันสิ้นสุด ต้องอาศัยใจรักและกำลังใจหลายๆ ขอให้ทำดีต่อไปๆๆนะคะ
    มีหยังที่จะซ่อยเหลือได้ขอให้บอกค่ะ ยินดีค่ะเรือนนำพิเศษกรุงเทพฯก็เคยเข้าไปอยู่ค่ะ พี่ๆเจ้าหน้าที่ของเรือนจำก็น่ารักค่ะ ให้การต้อนรับอบอุ่นดีค่ะ
    มีหยังที่พอจะประสานซ่อยเหลือได้ก็ยินดีค่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวเมืองกะสิน; 28-10-2009 at 13:38.