หัวข้อ: ช่วยบอกเล่ากันต่อๆไปด้วยค่ะ

ศึกษาหาความรู้

ช่วยบอกเล่ากันต่อๆไปด้วยค่ะ

เรื่องของภัยสาวไทยทางอินเตอเน็ต เพิ่งเจอมากับตัวเองเลยค่ะ มีน้องคนนึงบ้านใกล้กันมาขอให้ช่วยมองหาแฟนทางอินเตอเน็ตให้หน่อย นโยบายน้องเค้าต้องเป็นฝรั่งเท่านั้น เนื่องจากพื้นฐานทางภาษาอังกฤษของเราก็พอไปวัดกะเขาได้ เลยตกลงได้เลยเดี๋ยวพี่ลองให้ เพราะเราก็ชอบหาความรู้และประสบการณ์ทางเน็ตอยู่แล้ว น้องเค้าก้เอารูปถ่ายและประวัติส่วนตัวมาให้ ต่อหน้าสองแล้วกันนะคะ

ต่อจากหน้าแรกค่ะ

เราลงรูปน้องเค้าได้ประมาณ 2 อาทิตยื ก็มีติดต่อมาเจ็ดแปดคน ในบรรดาพวกนั้นมีนายคนนึง บอกว่าตัวเองเป้นชาวสก๊อต จบการศึกษาจากมหาลัยในแคลิฟอเนีย มีแม่เป็นเยอรมันพ่อเป็นอังกฤษ ทำงานเป็นวิศวกรเคมีและมีกิจการการลงทุนด้านอสังหาริมทรัพย์ พูดง่ายๆว่ารวยว่างั้นเถอะ หมอบอกว่าหย่ากับเมียได้ 5 ปี เพราะเมียไม่ซื่อโกงเงินที่ทำธุรกิจร่วมกันไปร่วม 10 ล้าน เรากับน้องเค้าก็แสดงความเห็นใจ หมอนี่บอกว่ารักน้องเค้าตั้งแต่แรกเห็น ( รูปในโปรไฟล์ ) อะไรจะขนาดนั้นเนาะ เรากับสามีก็คุยกันว่าคอยดูต่อไป

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ปึกกะหลืน
    ข่อยกะคอยดูอยู่คือกันเด้อ อย่าให้คอยถ่าโดนหลายหล่ะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    รอฟังตอนจบเด้อ

ต่อค่ะ

ทุกเมล์ที่หมอนี่เขียนมาหา จะมีแต่คำหวาน รักอย่างโน้น ห่วงอย่างนี้ แม้แต่แม่กับพ่อก็รักคุณอยากได้คุณมารักษาแผลใจให้ผม เล่นถึงแม่เลย เราก็ตอบไปว่า ฉัน ( หมายถึงน้องเค้า ) ก็ชอบคุณเหมือนกัน แต่คำว่ารักยังไม่กล้าพูดหรอก ก็คนยังไม่เคยเห็นหน้ากันเลย หมอขยันเขียนมาทุกวันป้อนคำหวานจนเล่นเอาเราที่ไม่ค่อยชอบของหวานชักจะเคลิ้มไปกับหมอด้วย ขนาดสามีเราเองก็พลอยเชื่อไปด้วยว่า เอสงสัยจะเป้นของจริงมั้งนี่ เมื่อสัปดาห์ที่แล้วบอกว่า ผมขอที่อยู่คุณด้วย เพราะสัปดาห์หน้า ผมจะต้องไปทำธุรกิจที่ต่างประเทศ เสร็จแล้วผมจะเลยไปหาคุณที่ไทยแลนด์ ผมไม่อยากหิ้วกระเป๋าเสื้อผ้าเร่ร่อนไปหลายประเทศ อีกอย่างผมจะส่งของกำนัลไปให้คุณกับเพื่อนคุณด้วย ( หมายถึงเรา )

ต่อค่ะ

เราก็เอาจดหมายพร้อมคำแปลไปให้น้องเค้า น้องเค้าก็ให้ที่อยู่พร้อมเบอร์โทรมาด้วย เราก็จัดแจงส่งเมล์ไปให้หมอนั่นเลย วันรุ่งขึ้น มีเมล์ด่วนมาว่า ตอนนี้ผมได้ส่งพัสดุมาให้คุณแล้วนะทางcourier กับ ecargoworld.com ในนั้นมี เครื่องประดับ ทองคำ สร้อยข้อมือ และแหวนเพชรที่ผมจะมาหมั้นคุณ และผมได้สอดเงินมาด้วยจำนวน 18000 ปอนด์ และหมอก็ให้แทร็คกิ้งนัมเบอร์มาด้วย พอเราเข้าไปเช็คก็เจอจริงๆ ว่า พัวดุส่งมาถึง ..... .. แต่เอ ทำไมมันต้องไปแวะที่มาเลเซียด้วย ทำไมมันไม่มาตรงเลย เราก็คุยกับสามีว่า เอ ชักจะยังไงยังไงซะแล้ว

ต่อค่ะ

เราก้นำข่าวไปบอกน้องเค้า น้องเค้าก็ดีใจปนช็อค ว่า เป็นไปได้ไงนี่ พอเช้าตรู่วันใหม่ น้องเค้าโทรปลุกเราแต่เช้าบอกว่า พี่ มีผู้หญิงโทรมาหาหนูพูดภาษาอังกฤษ หนูไม่เข้าใจ จับใจความได้แค่ว่า เช็คเมล์ เราก็รีบลุกจากเตียงมาเช็คเมล์ทันที ปรากฎว่าเป็นเมล์จาก ecargoworld.com บอกว่า พัสดุที่ส่งมาถึงคุณได้ถูกเปิดตรวจที่ด่านศุลกากรมาเลเซีย และเจ้าหน้าที่เขาพบเงินสกุลปอนด์ในนั้นจำนวน 18000 ปอนด์ และมันเป็นการผิดกฎหมายที่ส่งเงินทางนั้น ทางคุณจะต้องเสียค่าปรับเป็นเงิน 3250 มาเลริงกิต เราก็รีบไปบอกน้องเค้า ช่วงนั้นสามีเราไปธุรต่างประเทศ เราก็โทรไปปรึกษาและฟอร์เวิร์ดเมล์ไปให้ดูเพื่อช่วยพิจารณา เพราะเรารู้สึกทะแม่งๆอยูแล้วว่า เป็นนักธุรกิจประสาอะไร ส่งเงินมากขนาดนั้นไปในกล่องพัสดุ

ต่ออีกค่ะ

เราก็เมล์ไปหาเจ้าคนต้นเรื่อง บอกว่า คุณขา กล่องพัสดุที่ส่งมาน่ะ มีปัญหาโดนกักไว้ที่มาเลเซีย และต้องนำเงินไปเสียค่าปรับจึงจะได้มา คุณช่วยโทรไปจ่ายค่าปรับเขาหน่อยสิ เพราะฉันน่ะไม่มีเงินมากขนาดนั้นหรอก หมอรีบตอบมาทันทีว่า ที่รักผมกำลังงานยุ่งไม่มีเวลาหรอก อีกอย่างตอนนี้ผมก็อยู่บนเรือมุ่งหน้าไปเยอรมัน คุณมีเพื่อนฝูงหรือญาติพี่น้องที่ไหนก็หยิบยืมเขามาก่อน เดี๋ยวพอคุณได้เงินมาแล้วก็ค่อยคืนให้เขาก็ได้ ทาง ecargoworld.com ก็โทรเร่งเมล์เร่งมาว่า เส้นตายวันที่ 18 พ.ย. นี้น่ะ มิฉะนั้นของมีค่าและเงินของคุณจะถูกริบ เราก้เมล์ไปบอกเจ้านั่นว่า ที่รักขา เขาเร่งมาแล้วนะ ฉันไม่มีเงินไปเสีบหรอก ทำไมคุณไม่โทรไปจ่ายผ่านบัตรล่ะ ฉันเห็นคนเขาใช้กันมากมายไม่เห็นมีปัญหาเลย

ต่ออีกค่ะ

ทีนี้อารมณ์หมอเสียเลย เมล์กลับมาว่า ผมบอกว่าให้ทำอะไรก็ได้เพื่อจะได้เงินไปเสียค่าปรับ ไม่เข้าใจหรือไง เงินแค่ 1000 us dollars เอง อย่าทำให้ผมต้องเสียของเสียเงินนะ ทีนี้เราเหลืออดเลย เขียนไปด่ามันซะ โธ่ไอ้เศรษฐีกำมะลอเอ๊ย เงินแค่ 1000 เหรียญที่แกว่าน่ะ มันน้อยนิดสำหรับแก แต่สำหรับคนไทยมันมากนะโว้ย ก็ความผิดทั้งหลายแหล่น่ะมันเป็นของแก แกไม่เคยรู้เลยหรือไงวะ ว่าเขาส่งเงินกันทางแบงค์ทูแบงค์ เสียค่าส่งแค่ไม่กี่สิบปอนด์เอง ความจริงก็คือ แกน่ะมันพวกสิบแปดมงกฎ เวลาแกรับโทรศัพท์ข้าก็รู้แล้วว่า แกไม่มีสำเนียงสก๊อตหรือสำเนียงฝรั่งสักหน่อย แกมันก็ไอ้พวกแก๊งต้มตุ้น หนอย หลอกว่าเป็นชาวคริสต์ที่เคร่งครัดศาสนา ไปโบสถ์ทุกวันอาทิตย์ ข้าหวังว่าพระเจ้าของแกจะยกโทษให้แกนะไอ้เปรต เกมของแกจบแล้ว ไปลงนรกซะไป

ก่อนจบ

เรื่องนี้เราเจอมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเอง เคยอ่านเจอเรื่องทำนองนี้มาบ้างในเน็ต แต่มาเจอกับตนเองเลยทีนี้ สงสารก็แต่น้องเค้าที่เสียความรู้สึก แต่ก็ยังดีที่ไม่ได้เสียอะไร
    เราเลยอยากให้เร่ืองนี้ได้เผยแพร่ออกไปทางหน้าหนังสือพิมพ์ หรือทางวิทยุชุมชน เพื่อเตือนใจสาวไทยให้ระวังอย่าหลงเชื่อตกเป็นเหยื่อพวกแก๊งลวงโลกนี้ เพราะคงมีสาวไทยไม่มากที่มีโอกาสใช้อินเตอร์เน็ต คิดว่าพวกมันเป็นไนจีเรียน ฟังดูจากการพูดทางโทรศัพท์เป็นเสียงคนผิวดำ พวกนี้จะทำธุรกิจกันเป็นล่ำเป็นสัน นั่งฝ้าหน้าอินเตอร์เน็ตตลอด 24 ชม. นัยว่าเป็นธุรกิจที่ทำเงินได้เป็นร้อยล้านเหรียญสหรัฐเลยแหละ อ่านแล้วช่วยเล่ากันต่อๆไปด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ