หัวข้อ: เทคนิคการSave ภาพที่ต้องการใน Webpage เร่งด่วน

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

เทคนิคการSave ภาพที่ต้องการใน Webpage เร่งด่วน

เทคนิคการใช้ Shortcut ทำการ Save รูปภาพที่ต้องการใน Webpage อย่างเร่งด่วน

มาดูเทคนิคการใช้ Shortcut ทำการ Save รูปภาพที่ต้องการใน Webpage อย่างเร่งด่วน และเทคนิคการสั่งให้ IE โหลดเฉพาะรูปที่โหลดไม่ขึ้น มาใหม่อย่างรวดเร็ว โดยที่ไม่ต้องกดปุ่ม Refresh โหลดมาใหม่ทั้งหน้าให้เสียเวลา แบบรวดเร็วสุดๆ กันว่าจะมีวิธีอย่างไร

ในระหว่างที่คุณกำลังใช้ IE ท่องไปใน Internet อยู่นั้น แล้วมีรูปภาพบางรูปที่ถูกโหลดมาไม่ครบ หรือเป็นรูปที่ไม่ยอมโหลดมา ก็เลยอยากจะทราบว่ามีวิธีการแก้ไขตรงจุดนี้อย่างไร ที่สะดวกที่สุด

และ หากมีรูปภาพไหนที่มันไม่ขึ้น หรือไม่ยอมโหลดมา โดยปกติแล้วบางท่านก็อาจจะแก้ด้วยการกดปุ่ม Refresh ซ้ำไปอีกครั้ง ซึ่งจะช้าหน่อย เพราะต้องเริ่ม Download Webpage ใหม่หมดทั้งหน้า หรือถ้าจะให้สะดวกขึ้นมาหน่อย บางท่านก็อาจจะใช้วิธีการแก้ไขก็คือคลิกขวาที่รูปภาพที่ไม่ขึ้นนั้น แล้วเลือกไปที่ Show Picture เพราะว่ามันจะทำการโหลดมาใหม่เฉพาะรูปภาพที่ไม่ขึ้นนั้นภาพเดียว แต่ถ้าหากว่าในหน้า Webpage นั้นมีหลายๆ ภาพที่มันไม่ยอมโหลดขึ้นมา การที่จะไปคลิกขวาแล้วเลือก Show Picture ทีละรูปก็อาจจะช้าไป หรือจะให้กดปุ่ม Refresh ไปเลยก็อาจจะไม่ทันใจ ดังนั้นวันนี้เราจะมาดูเทคนิคที่จะช่วยเพิ่มความสะดวก ในจุดนี้กันนะค่ะว่าจะมีเทคนิคอย่างไร ซึ่งเป็นเทคนิคที่น้อง TungAo

เทคนิคนี้ น้อง TungAo จากคณิตดอทคอม คิดค้นและแนะนำมานะค่ะ ขึ้นมาค่ะ

ทดลองใช้ก็ได้ผลดีเลยเอามาแนะนำให้เพื่อนได้ลองนำไปใช้กันนะค่ะ (สามารถนำไปประยุกต์ใช้การกับ Save รูปภาพที่ต้องการ อย่างรวดเร็วได้อีกด้วย)

1.ภาพด้านล่างนี้ ก็เป็นตัวอย่างนะค่ะ จะเห็นว่าจะมีภาพบางภาพที่มันไม่ยอมโหลดขึ้นมา โดยจะถูกแสดงผลด้วยเครื่องหมายผิดเอาไว้ ซึ่งหากใช้วิธีการแก้ไขแบบเดิม ก็คือว่าคลิกขวาที่ภาพที่ไม่ขึ้นนั้น แล้วเลือก Show Picture ซึ่งวิธีนี้จะช่วยให้คุณไม่ต้องกดปุ่ม Refresh โหลดหน้า Webpage มาใหม่ทั้งหน้า แต่ว่ามันอาจจะช้าไม่ทันใจ เพราะว่าต้องคลิกถึง 2 ทีต่อภาพ

เทคนิคการSave ภาพที่ต้องการใน Webpage เร่งด่วน

2.ดังนั้นวิธีการที่สะดวกและรวดเร็วที่สุด ที่น้อง TungAo แนะนำมาก็คือว่าให้ คลิกขวาที่รูปที่ไม่ขึ้นนั้น แล้วกดปุ่ม h ที่ Keyboard เร็วๆ IE ก็จะทำการโหลดรูปที่ไม่ขึ้นนั้นมาใหม่ให้ทันที

3. และนี่ก็เป็นอีกหนึ่งเทคนิคง่ายๆ ที่น่าสนใจ ยังไงก็ลองนำไปใช้ประโยชน์ดูนะค่ะ ... ซึ่งตรงนี้หลายๆ ท่านอาจจะนำไปประยุกต์ใช้กับการ Save รูปภาพที่ต้องการอย่างรวดเร็ว ก็ได้นะค่ะ ก็คือปกติการ Save รูปภาพก็คือคลิกขวาที่รูปภาพที่คุณต้องการจะ Save แล้วเลือกไปที่ Save Picture As... ตรงนี้อาจจะเสียเวลา ก็เปลี่ยนเป็น มือขวาคลิกขวา มือซ้ายกด s (ตบท้ายด้วย Enter ทีหนึ่ง) แทน ซึ่งตรงนี้สะดวกดีค่ะอยากได้รูปไหนก็ Save อย่างเร็วได้ทันที

ขอบคุณ น้อง TungAo จาก เว็บ คณิตดอทคอม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 26-11-2009 at 14:27. เหตุผล: แก้คำผิดจากเร่ว เป็น เร่ง ครับ

อิสระ เสรี เสมอภาค

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ตกลงให้กด h และ s ใช่ไหมครับ คุณครูครับc06:

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    ขอบคุณหลายเด้อ ที่นำมาให้ทราบกัน