หัวข้อ: วันกินไก่งวง หรือ วันขอบคุณใคร

Threaded View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18

วันกินไก่งวง หรือ วันขอบคุณใคร

ใครหลายคนเข้าใจว่า Thanksgiving เป็นวันขอบคุณพระเจ้า แต่จริงไม่ใช่เลยค่ะ ไม่มีเหตุอันไดที่ต้องขอบคุณพระเจ้า

ประวัติวัน Thanksgivingฉบับย่อค่ะ

"Thanksgiving" มานาน ก่อนที่พวกล่าอาณานิคมจะบุกรุกเข้ามาเสียอีก เทศกาล Thanksgiving ของพวกเขาเป็นการแบ่งปันผลิตผลแก่คนในหมู่บ้าน มีงานรื่นเริง ร้องรำทำเพลง อาหารหลักที่อยู่ในเทศกาล ก็จะเป็นพวกพืชผักผลไม้ พวกถั่ว ฟักทอง ข้าวโพดและเบอรี่ทั้งหลาย ร่วมด้วยเนื้อสัตว์ พวกกวาง นก เป็ด และอาหารทะเล กุ้งหอยปูปลา ตามแต่ จะหาได้ ในขณะที่พวก New England มักจะฉลองกันเฉพาะคนในครอบครัว มีบ้างเป็นครั้งคราวที่ฉลองกัน เป็นกลุ่มใหญ่ ยิ่งกว่านี้ Plimoth Plantation ต้องการแสดงให้คนรุ่นใหม่เข้าใจว่า เหตุการณ์ในปี 1621 ไม่ใช่ วันแรกของเทศกาล Thanksgiving และไม่ใช่วันสำคัญ ทางศาสนา ตามที่ได้เล่าต่อกันมา แต่เป็นวันที่ฉลองการ เกษตรของคนกลุ่มหนึ่งเท่านั้น......จะมีชาวอเมริกันสักกี่คนที่เมื่อวัน Thanks-giving เวียนมาบรรจบในปีนี้ จะรำลึกถึงชาวเผ่า Wampanoag และขอบคุณพวกเขาที่ยอมสละชีวิตสละผืนดิน ที่ตั้งรกรากอยู่ ด้วยความสงบสุขและอุดมสมบูรณ์ไปด้วยพืชพันธุ์ธัญญาหาร มานานนับร้อยนับพันศตวรรษ..."

ดูๆไปเหมือน การลงแขกเกี่ยวข้าวบ้านเรา หรือไม่ ก็ การแบ่งอาหารแบบบ้านเรา เหมือนมีงานบุญ สักอย่าง แล้วฆ่าหมูฆ่าวัว เลี้ยงกันแบ่งกัน หรือไม่ก็ปีใหม่สงกรานต์ รวมญาติๆ บ้านเราเลย

วันนี้ไปเยี่ยมคุณย่า เพิ่งกลับมาค่ะ ปกติไปเยี่ยมท่านทุกเดือน แต่วันนี้ไปฉลองวัน Thanksgiving กับท่านด้วย คุณย่าแก่แล้วอายุ 92 ปีแต่สุขภาพยังถือแข็งแรงจะมีก็ความจำที่ไม่ค่อยดี หลงๆลืมๆ ค่ะ น่าสงสาร ก็ตรงที่ต้องอยู่คนเดียว
    เวลาลูกชายไปเยี่ยมที ทั้งกอดทั้งหอมค่ะเหมือนจะคิดถึงกันสุดๆ แตกต่างจากบ้านเราที่ลูกหลานห้อมล้อมค่ะ

วันกินไก่งวง หรือ วันขอบคุณใคร

จานแรกของพี่แจ่มใส ฮ่าๆๆๆ

อีกรอบนี่เป็นจานที่สองค่ะ

ให้ดูเนื้อในของหอยแมงภู่ค่ะ เหมือนๆ ห่อหมกบ้านเรา ย่อยๆๆ งึ่มๆๆง่ำๆๆ หายเศร้าเลย

ไอติม ของคนอื่นเค้า พี่แจ่มใส หยุดพักนิดหนึ่งค่ะ

และก็ต่อไหวด้วย ผลไม้อีกหนึ่งจานเล็ก

น้ำนี้อีกสองแก้ว

รับสักแก้วไหมค่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย แจ่มใสยิ้มสวย; 27-11-2009 at 09:17.