หัวข้อ: วันกินไก่งวง หรือ วันขอบคุณใคร

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18

วันกินไก่งวง หรือ วันขอบคุณใคร

ใครหลายคนเข้าใจว่า Thanksgiving เป็นวันขอบคุณพระเจ้า แต่จริงไม่ใช่เลยค่ะ ไม่มีเหตุอันไดที่ต้องขอบคุณพระเจ้า

ประวัติวัน Thanksgivingฉบับย่อค่ะ

"Thanksgiving" มานาน ก่อนที่พวกล่าอาณานิคมจะบุกรุกเข้ามาเสียอีก เทศกาล Thanksgiving ของพวกเขาเป็นการแบ่งปันผลิตผลแก่คนในหมู่บ้าน มีงานรื่นเริง ร้องรำทำเพลง อาหารหลักที่อยู่ในเทศกาล ก็จะเป็นพวกพืชผักผลไม้ พวกถั่ว ฟักทอง ข้าวโพดและเบอรี่ทั้งหลาย ร่วมด้วยเนื้อสัตว์ พวกกวาง นก เป็ด และอาหารทะเล กุ้งหอยปูปลา ตามแต่ จะหาได้ ในขณะที่พวก New England มักจะฉลองกันเฉพาะคนในครอบครัว มีบ้างเป็นครั้งคราวที่ฉลองกัน เป็นกลุ่มใหญ่ ยิ่งกว่านี้ Plimoth Plantation ต้องการแสดงให้คนรุ่นใหม่เข้าใจว่า เหตุการณ์ในปี 1621 ไม่ใช่ วันแรกของเทศกาล Thanksgiving และไม่ใช่วันสำคัญ ทางศาสนา ตามที่ได้เล่าต่อกันมา แต่เป็นวันที่ฉลองการ เกษตรของคนกลุ่มหนึ่งเท่านั้น......จะมีชาวอเมริกันสักกี่คนที่เมื่อวัน Thanks-giving เวียนมาบรรจบในปีนี้ จะรำลึกถึงชาวเผ่า Wampanoag และขอบคุณพวกเขาที่ยอมสละชีวิตสละผืนดิน ที่ตั้งรกรากอยู่ ด้วยความสงบสุขและอุดมสมบูรณ์ไปด้วยพืชพันธุ์ธัญญาหาร มานานนับร้อยนับพันศตวรรษ..."

ดูๆไปเหมือน การลงแขกเกี่ยวข้าวบ้านเรา หรือไม่ ก็ การแบ่งอาหารแบบบ้านเรา เหมือนมีงานบุญ สักอย่าง แล้วฆ่าหมูฆ่าวัว เลี้ยงกันแบ่งกัน หรือไม่ก็ปีใหม่สงกรานต์ รวมญาติๆ บ้านเราเลย

วันนี้ไปเยี่ยมคุณย่า เพิ่งกลับมาค่ะ ปกติไปเยี่ยมท่านทุกเดือน แต่วันนี้ไปฉลองวัน Thanksgiving กับท่านด้วย คุณย่าแก่แล้วอายุ 92 ปีแต่สุขภาพยังถือแข็งแรงจะมีก็ความจำที่ไม่ค่อยดี หลงๆลืมๆ ค่ะ น่าสงสาร ก็ตรงที่ต้องอยู่คนเดียว
    เวลาลูกชายไปเยี่ยมที ทั้งกอดทั้งหอมค่ะเหมือนจะคิดถึงกันสุดๆ แตกต่างจากบ้านเราที่ลูกหลานห้อมล้อมค่ะ

วันกินไก่งวง หรือ วันขอบคุณใคร

จานแรกของพี่แจ่มใส ฮ่าๆๆๆ

อีกรอบนี่เป็นจานที่สองค่ะ

ให้ดูเนื้อในของหอยแมงภู่ค่ะ เหมือนๆ ห่อหมกบ้านเรา ย่อยๆๆ งึ่มๆๆง่ำๆๆ หายเศร้าเลย

ไอติม ของคนอื่นเค้า พี่แจ่มใส หยุดพักนิดหนึ่งค่ะ

และก็ต่อไหวด้วย ผลไม้อีกหนึ่งจานเล็ก

น้ำนี้อีกสองแก้ว

รับสักแก้วไหมค่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย แจ่มใสยิ้มสวย; 27-11-2009 at 09:17.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18

ต่ออีกนิดนะ

ต่ออีกนิดนะ

คุณย่าค่ะ 92 ปีเต็ม ย่าง 93 แล้วค่ะ เป็นศิลปินสีน้ำ เมื่อก่อนวาดอคริลิก และสีน้ำมัน แต่เห็นว่าทำให้สุขภาพแย่ก็เลยเปลี่ยนเป็นสีน้ำค่ะ

ต่ออีกนิดนะ

ต่ออีกนิดนะ

เล็กๆ น้อยๆ จากคุณย่าค่ะ

ต่ออีกนิดนะ

คนนี้ใครหว่า หน้าแป้นแล้น

อันนี้เเป็นประวัติของวันนี้ค่ะ จากWikipedia

http://en.wikipedia.org/wiki/Thanksg...United_States)

Thanksgiving or Thanksgiving Day, presently celebrated on the fourth Thursday in November, has been an annual tradition in the United States since 1863. It did not become a federal holiday until 1941. Thanksgiving was historically a religious observation to give thanks to God, but is also celebrated as a secular holiday.[1]

The first Thanksgiving was celebrated to give thanks to God for helping the Pilgrims of Plymouth Colony survive the brutal winter.[2] The first Thanksgiving feast lasted three days providing enough food for 53 pilgrims and 90 Native Americans.[3] The feast consisted of fowl, venison, fish, lobster, clams, berries, fruit, pumpkin, and squash. However, the traditional Thanksgiving menu often features turkey, stuffing, sweet potatoes and pumpkin pie.

ส่วนความเชื่อของคนแถว New England (Maine, New Hampshire, Vermont, Massachusetts, Rhode Island, and Connecticut) เชื่อว่าเป็นวันที่พระเจ้าช่วยให้พวกอังกฤษพวกแรก (Pilgrims of Plymount Colony มีในข้อสอบซิติเซ่นค่ะ อิอิอิ) มีชีวิตรอดจากความหิวโหยในช่วงฤดูหนาวที่หนาวเย็นและแห้งแล้งค่ะ (ช่วงนี้แถวนี้แห้งมาก ใบไม้ร่วง พืชผักต่างๆ แห้งตายหมดแล้วค่ะ ส่วนเนื้อสัตว์แถวนี้ที่มีเยอะในช่วงนี้คือไก่งวง รัฐMassachusetts โลโก้คือ ไก่งวงค่ะ) ที่นี่ฉลองกันเป็นธรรมเนียมค่ะ กินไก่งวงพร้อมหน้าพร้อมตาครอบครัว โรงเรียนหยุดก่อนหนึ่งวัน เพื่อให้ครอบครัวได้เตรียมซื้อข้าวของในวันนี้ ที่นี่ร้านค้าต่างๆ Walmart เปิดตั้งแต่ตีห้า ลดราคาสินค้าทุกอย่างครึ่งราคาค่ะ ดูข่าวแล้วมีบางคนไปตั้งแต่เที่ยงคืน เพื่อรอให้เปิดค่ะ แต่บ่เคยถ่อสังขารไปเลยค่ะ เพราะย่านหนาวมากกว่า อิอิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ร้อยหมื่นพันไมล์ไกลบ้าน; 27-11-2009 at 18:58. เหตุผล: คลิกส่งเร็วไปมาเพิ่มข้อมูลจ้า
    LET IT BE...

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย
    ขอบคุณสำหรับข้อมูล เรื่องราว ภาพประกอบจ้า
    คุณย่าน่ารักแข็งแรงจังเลยจ้า....
    อะกรี๊ดดดดดดดดดด ในจานพี่แจ่มใสเป็นตะแซ่บแท้จ้า
    อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6

รอยยิ้มครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    ว๊าววว เริ่ดค่ะ ไปกินมาคือกั่น เมาไก่งวงแมะ เขาวากินแล่วง่วง แมนอีหลี ขอบอก
    ขอบคุณเด้อจ้า สำหรับเม็ดกะเพรา ได้แล่วจ้า แต่ยังบ่ได้ปลูก

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองลำดวน
    ขอบคุณสำหรับข้อมูล สาระดีๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆครับ อาหารน่ากินจังเลย