หัวข้อ: ซอยกันแนครับพีน้อง

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ wit

ซอยกันแนครับพีน้อง

กะเนื่องจากวาพุข่าได้รับอีเมล์ที่มูเพินซงตอกันมา ซึ่งพอเปิดเบิงแล้ว
    กะฮู้สึกวาสงสารและเห็นใจเด็กน้อยสองคนพีน้องนี้ครับ กะคิดวาคงสิเป็นควมจริงเนาะครับ
    จากข่อควมและรูปภาพข่างล่างที่ถืกซงมา จังอยากขอควมสงสารและธารน้ำใจ จากพีน้องบ้านมหา
    ได้โปรดให่ควมซอยเหลือตามกำลัง และโอกาสเนาะครับพีน้อง

สวัสดี พี่ ๆ เพื่อน ๆ น้องๆ ทุกคน ค่ะ

มีเรื่องมารบกวนขอความอนุเคราะห์ ช่วยเหลือเด็กหญิง 2 คนพี่น้อง
    ที่กำลังสู้ชีวิตตามลำพัง ( พ่อแม่หย่าร้างกัน)
    คนโตชื่อ ด.ญ. สไบแพร ใจนวล อายุ 12 ปี
    คนเล็กชื่อ ด.ญ. นภาวรรณ ใจนวล อายุ 10 ปี ( ป่วยเป็นโรคหัวใจรั่ว)
    กำลังเรียนอยู่ชั้น ป.4 โรงเรียนบ้านกะปู อ.สังขะ จ.สุรินทร์
    ฐานะทางบ้าน บางวันก็มีกิน บางวันก็ขอญาติกิน
    ถ้าวันไหนฝนตกก็ไปขออาศัยบ้านญาติหลบฝน
    ทั้งนี้ได้แนบรูปมาให้ดูเป็นบ้านที่น้องทั้ง 2 คน อาศัยหลับนอน
    ถ้าท่านใดที่มีจิตศรัทธา อยากบริจาค สิ่งของที่จำเป็น เช่น เสื้อผ้า ข้าวสาร
    อาหาร ของใช้ส่วนตัวหรือในครัวเรือน ฯลฯ ส่งไปได้ที่
    ด.ญ. สไบพร หรือ ด.ญ. นภาวรรณ ใจนวล
    โรงเรียนบ้านกะปู หมู่ที่ 2 ต.ตาคง อ.สังขะ จ.สุรินทร์ 32150

ซอยกันแนครับพีน้อง

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    น่าสงสารจังเนาะค่ะเป็นเด็กผู้หญิงด้วย บ้านช่องก็ไม่แน่นหนา ยังไงก็ช่วยๆกันเนาะจ้า ยังไงแอนจะลองดูถ้ามีโอกาสช่วยได้

puthai
    Guest
    น่าสงสารจังเลยอยากได้มาอยู่บ้านหนำแท้สิส่งเรียนหนังสือเพราะว่าอยากให้เด็กมีอนาคตทำไมทางอำเภอหรือหมู่บ้านไม่แจ้งทางราชการแจ้งไปทางช่องสามนะ เอาใจช่วยยากช่วยแต่อยู่ไกล ถ้าช่วยก็อยากให้น้องทั้งสองได้รับสิ่งนั้นจริงๆ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา
    แม่นค่ะ เป็นหยังทางผู้ใหญ่บ้านบ่ส่งเรื่องไปทางอำเภอไห่มาช่วยเหลือ

คือปล่อยเด็กผู้หญิงสองคนอยู่บ้านซึ่งสภาพบ้านก่าบ่คือบ้าน อันตรายสิตาย

หรือว่าครูบาอาจารย์ที่โรงเรียนก่าบ่ช่วยเหลืออีหยังเลยตี่ คือเป็นจังซี่

แล่วญาติพี่น้องบ่มีเลยตี่ ป้า น้า อาลุง ทั้งหลายก่าดาย คือมาปล่อยไห่หลานอยู่ในสภาพแบบนี่

โอ้ย.. ซังคนเด้หนอ ใจดำแท้น้อ คนที่หน่าด่าที่สุดก่า พ่อ-แม่เด็กนั่นหล่ะ ไปตายไสกันหมด ปล่อยลูกปล่อยเต้าใว่แบบนี่

เอื้อยลูกหินคนงาม มาเบิ่งแนจ้า อยู่ใกล้บ้านเอื้อยบ่ อยากรู้ว่าเรื่องราวมันเป็นจังไดแท้ มันมีอยู่อีหลีบ่แบบนี่หน่ะ

ย่านเป็นแบบว่าต้มตุ๋นหน่ะ สมัยนี้ใว้ใจกันยาก

บ่แม่นว่าบ่อยากช่วยน้องทั้งสองดอกเด้อ อยากช่วยจ้า แต่อยากมีความมั่นใจว่าได้ช่วยถูกคนน่ะจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เมษา; 28-11-2009 at 05:48.

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    ปานนี่ คงสิได้รับการช่วยเหลือไปแล้วเนาะครับ..(คึดว่าคงสินานมาแล้ว)..เจ้าของกะทู้กะบ่อมีข้อมูลที่ลึกกว่านี่เนาะ (เพราะว่าเพิ่นได้รับต่อมาคือกัน)...

ปานนี่กระทรวงพัฒนาสังคมฯ คงสิเข้าไปแล้วล่ะ(เพราะเป็นหน้าที่)...อยู่แถวบ้านผมกะมีครับแบบนี่.. ถ้ามีหลักฐานการเกิด หรือที่อยู่เป็นหลักแหล่ง อบต.สิรายงานเข้าทางอำเภอเลยครับ แต่ว่าเบื้องต้น เรื่องปากท้อง เครื่องนุ่งห่ม อบต.เพิ่นสิดูแล่ไปก่อน สว่นเรื่องที่อยู่อาศัย การศึกษานั่น กระทรวงพัฒนาสังคมฯเพิ่นสิส่งเจ้าหน้าที่มาดูแล หาทางชว่ยเหลือต่อไปครับ..

peter911
    Guest

ต้องซ่วยเหลือ

หน่วยงานราชการครับ โปรดทราบ บ้านแบบนี้ แถวบ้านข่อย มีแต่เถียงนาแล่ว
    นอนได้จังได๋ ฝนตก แดดออก ยุง ผู้บ่หวังดี ฯลฯ ล้วนง่ายต่อการถูกกระทำ

รีบสั่งการไปเลยครับนาย c06:c06:

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา
    เข่ามาเบิ่งอีกรอบ หลูตนคัก อนาถใจนำ เห็นสภาพแล่วก่าดาย

โอ้ยหนอ เถียงนาคนในหมู่บ้านแถวบ้านอิฉันก่ามุงมิดชิดดีกว่าหนี่อยู่เด้หล่ะ เพิ่นก่าจนคือกันแหม

เจ้าของกระทู้ออกมาบอกรายละเอียดแนก่าดีดอก ว่าได้มาแต่เหิง ดนแล่วตี่

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ wit
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เมษา
    เข่ามาเบิ่งอีกรอบ หลูตนคัก อนาถใจนำ เห็นสภาพแล่วก่าดาย

โอ้ยหนอ เถียงนาคนในหมู่บ้านแถวบ้านอิฉันก่ามุงมิดชิดดีกว่าหนี่อยู่เด้หล่ะ เพิ่นก่าจนคือกันแหม

เจ้าของกระทู้ออกมาบอกรายละเอียดแนก่าดีดอก ว่าได้มาแต่เหิง ดนแล่วตี่
    สำหรับเมล์ฉบับที่ผมนำมาโพสให่พีน้องได้เบิงกันกะได้รับเมื่อวันที่15เดือนนี้ครับ
    เมื่อเบิงย้อนกลับไปเท่าที่ทราบกะเรี่มซงกันมาวันที่3ของเดือนนี้ครับ ซึ่งรายละเอียดกะมียุแคนี้
    กะบอฮู้คือกันเนาะครับวาข่อเท็จจริงสิเป็นประการใด แตพอผมเปิดอานแล้ว กะฮู้สึกสงสาร
    กะเลยนำมาโพสให่พีน้องได้เบิงกันเนาะ เพือที่ว่าพีน้องบ้านมหาบางท่านอาจสิยูใกล้ๆ
    สิได้สอบถามเบิงวาเป็นเรื่องจริงรึบอ ซึ่งถ่าป็นควมจริงที่เพิ่งสิเกิดขึ่นเฮากะสิได้แจ้งให่นวยงานที่เพินสามารถรับผิดชอบได้
    เข่าไปเบิงแยงและให่ควมซอยเหลือกันตอไปเนาะครับพีน้อง

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ลุนนี ศรีเกษ
    ศรีสะเกษ กรุงเทพ จอมเทียนชลบุรี
    บล็อก
    1
    ป้าอยากออกความเห็นว่า เวปนี้กะมีลูกหินอินเตอร์อยู่สุรินทร์ อาจสิง่ายขึ้นในการสืบหาข้อมูลเพิ่มเติมจ้า หรือว่าไผอยากซ่อยกะส่งผ่านดีเจพลอยกะคือสิดีแฮงยุ แต่ว่าขณะที่เขียนนี้ ป้ากะยังทันได้ติดต่อคุณลูกหินเด้อจ้า น่าเห็นใจที่สุดเพราะหน้าหนาวนำอีกจ้า

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ สาวส่าเมืองอุดร
    Hattiesburg, MS , USA
    โอ้ยน้อ....แม้นเพิ่นพากันซ่อยเหลือแล้วไป๋น้อ มาสงสารคักแท้ จั้งสี้กะมีน้อ เลิกลากันไปส่างมากล้าทิ้มให้ ลุกกันตามลำพังแท้ เบิ่งแล้วมาสลดใจแท้หล่ะ บาดนิ