หัวข้อ: ผมเป็นคนใจร้อน

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

บ้านมหาโพสต์ ผมเป็นคนใจร้อน

หลาย ๆ คนอาจเห็นภาพลักษณ์ผมเป็นคนอารมณ์ดี พูดตลกขบขัน แต่จริง ๆ แล้วผมเป็นคนใจร้อนมาก ๆ หลายต่อหลายครั้งที่ผมทำผิดพลาดในความใจร้อนของผม พอใจเย็นลงก็รู้สึกเสียใจในสิ่งที่ได้ทำลงไป

ตอนเป็นหนุ่ม ผมใจร้อนมากกว่านี้ เรียกว่าใครพูดผิดหูตามไปเอาเรื่องถึงบ้าน ตอนนี้แต่งงานมีครอบครัว ก็อาจลดลงมาบ้างบางส่วน (อิอิ) แต่ก็ยังไม่หมดเสียทีเดียว เมื่อมีสิ่งใดมากระทบก็รู้สึกปี๊ด ขึ้นมาทันที ก็พยายามอ่านหนังสือธรรมะ หรือหนังสือเกี่ยวกับกับการสร้างแรงบันดาลใจ เกี่ยวกับการควบคุมสภาวะของจิตใจ ผมว่าช่วยได้มากทีเดียว

"นิสัยของคนใจร้อนมักหงุดหงิดเวลาเจอคนที่ใจเย็น หรือเชื่องช้ากว่าตน แต่ลองได้เจอคนที่ใจร้อนและเร็วกว่าตน ก็จะรู้ว่าสึกว่ามันแย่กว่ามาก ๆ เวลาเราคาดคั้นเร่งรัดใคร เราไม่รู้หรอกว่าเราสร้างความทุกข์แก่เขาแค่ไหน ต่อเมื่อถูกคนอื่นคาดคั้นเอากับเราบ้าง จึงจะรู้ซึ้งแก่ใจว่าคนใจร้อนนั้นน่ารำคาญเพียงใด

ทุกวันนี้ใครต่อใครดูเร่งรีบกันไปหมด เพราะเราพากันเชิดชูบูชาความเร็ว จะทำอะไรต้องให้เสร็จไว ๆ ถ้าจะเปิดปุ๊บก็ต้องติดปั๊บ ถ้าจะกินกาแฟก็ต้องเป็นอินแสตนต์คอฟฟี่ หรือทรีอินวัน ส่วนก๋วยเตี๋ยวก็ต้องเป็นมาม่าไวไวถึงจะถูกใจ แม้กระทั่งเวลาทำสมาธิ ก็อยากบรรลุในวันนี้วันพรุ่ง

เราต่างถูกสอนว่าเวลานั้นเป็นเงินเป็นทอง ดังนั้นจึงพยายามใช้เวลาอย่างประหยัดที่สุด ทุกอย่างต้องให้เสร็จในเวลาน้อยที่สุด จะได้มีเวลาไปทำอย่างอื่น แต่น่าแปลกที่ว่ายิ่งรีบเท่าไร ยิ่งประหยัดเวลามากเท่าไร เวลาว่างกลับเหลือน้อยลง วันแล้ววันเล่า ชีวิตก็ยังยุ่งเหยิงตั้งแต่เช้ามืดจรดดึกดื่น

เป็นเพราะคอยไม่เป็น เราจึงเย็นไม่ได้เสียที นั่นยังไม่เท่าไร หากว่าคนอื่น ๆ ใจเย็นกว่าเรา แต่ถ้าคนรอบตัวล้วนใจร้อนพอ ๆ กัน โลกนี้ก็คือนรกดี ๆ นี่เอง

ลองช้าลงสักนิด เย็นลงสักหน่อย เราจะมีความสุขกว่านี้มาก อย่างน้อยตัวเราก็จะเป็นผู้เป็นคนมากขึ้น"

ผมว่าจริงดั่งที่ท่านว่ามาทั้งหมดครับ น้อง ๆ หลายคนบอกให้ผมใจเย็น ๆ "อ้ายพลเป็นคนใจร้อน ๆ" ก็พยายามใจเย็นครับ แต่...บางที "การทรมานคือการรอคอย" ผมไม่ค่อยชอบการรอคอยครับ

...................................................................................................................
    ขอบพระคุณข้อมูลบางส่วนจาก..คนน่ารักดอทคอม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 28-11-2009 at 18:57.

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6
    คนเรานั้น จะใจร้อนหรือใจเย็น ย่อมมีเหตุผลอยู่ในสิ่งนั้นเสมอครับ
    บางครั้งความใจร้อนก็ให้สิ่งดีๆกับเราได้เหมือนกันครับ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย
    เมื่อก่อนลูกหินกะเป็นคือกันจ้าเรื่องความใจร้อน
    สังเกตว่า เมื่อใจร้อน กะจะมักเป็นคนอารมณ์ร้ายพร้อม ยึดใจจะของเป็นใหญ่
    แต่หลังๆ มา เริ่มเฒ่าหลาย 5555++ ความใจร้อนกะคลี่คลาย
    ประมาณปลง อิอิ ใจเย็น...ลง
    .
    .
    บางทีกะคิดว่าช้าลงสักนิด
    แหงนมองท้องฟ้าแสนจะกว้างใหญ่ เมฆลอยสดใส
    ใบไม้รอบกายเขียวจัง คือมีเวลาพิจารณามากขึ้น.....
    .
    .
    ประมาณโลกดูสวยงาม....เมื่อยามมองฟ้า
    ฟ้าดูกว้างใหญ่เหมือนเก่า. . . . . เอ้า.. คือ...วกไปหาเพลง
    .

อายุขัยคนเราไม่มากมายเกิน 130 ปีดอกลูกหินว่า ..... ใจเย็นๆๆๆ อิอิ
    อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนอนชาเขียวโออิชิ
    อ.ปะคำ จ.บุรีรัมย์
    หนอนกะใจฮ้อนคือกัน
    ขี้ใจน้อย ขี้น้อยใจ
    เฮ็ดจั่งใด๋สิหายจากนิสัยแย่ๆๆจั่งซี้เน๊าะ

หนุ่ม เกินร้อย
    Guest

ผมก็เป็นคน ใจร้อนคือกัน ครับ

เพราะผมเป็นลูกคนเดียวของ

พ่อ-แม่ คือเว่าง่ายๆ แม่มีผม

ผุเดียวครับ บ่มีพี่น้อง คานตาม

กันมาครับ เพราะเหตุ นี้ผมถึง

ใจร้อนเอามากๆ เว่าง่าย ตีหัว

เข้าบ้าน เป็นว่าเล่น ครับ ไป

งานได๋บ่มีเรื่องกลับมาบ่แม่นผม

ครับ จนไทบ้านเพิ่นตั้งฉาญาให้

ผมว่า ดีเดือด จนผมได้มาอยู่หม่อง

นี้ละครับ เย็นลงหลายแต่กะมีบ้าง

ครับแต่กะบ่ถึงกับมีเรื่องชกต่อย

ผมสิเดินหนี ผมย่าน อารมณ์ นั้น

กลับมาอีก เย็นลงหลายครับสุมื้อนี้

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา
    ปกติสมัยก่อนเมษาสิเป็นคนใจเย็นค่ะ บ่ค่อยเว่าอีกตะหาก สิเงียบๆ เพราะบ่มีไผเว่านำ อยู่คนเดียวค่ะ อิอิ

แทบสิบ่ค่อยได้โกรธ หรือมีเรื่องทะเลาะกับไผเลย มักค่ะ อยู่คนเดียวเงียบๆ บ่สุงสิงกับไผ มีสมาธิดีเด้เนาะ

แต่สิใจร้อนในเรื่องกรณีถ้าเรามีปัญหา เราต้องรีบแก้ค่ะ อย่างหลังคาบ้านรั่ว ต้องฟ่าวไปหาช่างมาซ่อมไห่เร็วที่สุดหล่ะค่ะ

อยากสิต่อเติมครัว ก่าสิฟ่าวไปหาช่างมาเฮ็ดไห่แล่วเสร็จเร็วๆ บ่มักผลัดวันผะกันพรุ่งดอกค่ะ บ่แม่นนิสัย

นิสัยเสียอย่างก่าคือ บ่คิดก่อนเว่าค่ะ มันเลยมีปัญหา บ่คิดรอบคอบเนาะ สมน้ำหน่าเจ้าของ

แต่เดี๋ยวนี่ดีขึ่นแล่วจ้า สงบปากสงบคำได้หลาย ปรับปรุงๆ

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    ใจร้อน ไปก่อนไฟ จังสั้นก็เอา หม่อข้าว ตั้งเทิ้งใจให้ข้าวสุดเบิงดุ๊ วาสัน คำผุเฒ่าเพินด่า อิอิอิอิ ป้านี่โดนยุตลอดเลยจ้า เพราะป้าตอนเป็นเด็กนะมุทะลุ ตีกันก็ไปตีแต่กับเด็กผูชายเด้อ เป็นมวยพุ้นแหล่วอิอิอิอิ ไผ๋มาเว้าบอแมนความจริงนี่แฮงเคียดแฮงผิดแฮง ใจร้อนหลายหุงข้าว ก็นั่งทุ่งฟืนทุ่งไฟยุฮั่น
    แหล่วอิอิอิอิ แล้วก็จ่มแม่ยามได่ข้าวสิสุก นั่งฮ้องให่อิอิอิอิ แม่บอกว่า จังสั้นก็เอาหม่อข้าวไปตั้งบนใสนั่นอิอิอิอิอิ ได้ฟังแม่เว้าก็เลยมาคิดเบิง เออเนาะ เฮาสิใจฮ้อนไปก่อนไฟก็บอได้อิอิอิอิ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    สังเกตว่า เมื่อใจร้อน กะจะมักเป็นคนอารมณ์ร้ายพร้อม ยึดใจจะของเป็นใหญ่
    แต่หลังๆ มา เริ่มเฒ่าหลาย 5555++ ความใจร้อนกะคลี่คลาย
    ประมาณปลง อิอิ ใจเย็น...ลง

ปุ้ยก็เคยเป็นจ้า ตอนวัยรุ่นแม่ะ แต่ว่าตอนนี้หายเกือบปกติแล้ว อิ อิ
    วิธีของปุ้ย อย่าไปเครียด ไปเรื่อยๆ อย่าใส่ใจกับเรื่องที่บ่เป็นเรื่อง
    แต่ว่าเรื่องงาน เรื่องด่วนนิ ต้องร้อน ช้าบ่ได้ 5555+

ปุ้ยว่าสาเหตุที่คนฆ่ากันตายก็เพราะอารมย์ร้อน ทำให้อารมย์ร้าย
    ยับยั้งอารมย์ไม่อยู่ แม่นบ่ค่ะ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองลำดวน
    รต้อนอย่างมีเหตุและมีผลกะถือว่าปกติแต่ฮ้อนเกินเหตุเกินผลและทำให่คนอื่นเดือดร้อนกะบ่ดีครับ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ในวันที่ร้อน ทั้งกาย และหัวใจ
    ไม่มีใคร เข้าใจ ความร้อนนี้
    ถึงแม้ว่า จะร้อนกาย กันทุกที่
    แต่คงไม่มี อะไรร้อน กว่าใจฉัน

อากาศร้อน ได้แอร์เย็น ก็หายดี
    ร้อนใจนี่ซิ จะแก้ ยังไงกัน
    ใจเต้นรัว กะวนกะวาย ทั้งวัน
    ใจฉันมัน มันร้อน จนเกินไป

อุณหภูมิ เกินกว่า ร้อยองศา
    ร้อนแทบบ้า นี่หรือ หัวใจ
    ที่มันร้อน เพราะมีเธอ อยู่ข้างใน
    เพราะอะไร คิดถึงแต่ เธอคนนี้

ใจเต้นรัว จนร้อน เป็นไฟ
    ไม่เข้าใจ ใจตัวเอง ซักที
    แค่หลับตา ก็เห็นหน้า เธอคนดี
    เธอคนนี้ ทำใจฉัน ร้อนเป็นไฟ

ใจมันร้อน จนหน้าแดง เป็นแตงโม
    ไม่ได้โม้ นี่เป็นฤทธิ์ ของหัวใจ
    แค่เธอเดินผ่าน สบตา และยิ้มให้
    ไม่ทันไร ใจของฉัน ละลายเลย
    !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    ขอบคุณเจ้าของกลอนครับ

Tags for this Thread