หัวข้อ: เลี้ยงปลาดุกในดงกล้วย

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย

เลี้ยงปลาดุกในดงกล้วย

ตามรอยพ่อสังคมพอเพียง

หนึ่งในความภาคภูมิใจ..จากงานที่ทำของลูกหิน..
    น้องแฝด ลัญจกร ลัญจการหนุ่มน้อยจากบ้านตรม อำเภอเมือง จังหวัดสุรินทร์
    กับการเลี้ยงปลาดุกในดงกล้วย.. ใช้พื้นที่ไม่มาก ดูแลจัดการง่าย
    ขุดบ่อท่ามกลางดงกล้วย ใช้พาสติกดำรองก้น ใส่น้ำ เลี้ยงปลาดุก 600 ตัว
    6 เดือน จับขายแล้ว... ไม่ขายกะใช้เป็นอาหาร ได้..ดีจริงๆ

“..ที่บ้านผมเลี้ยงปลาดุกในบ่อเล็ก ๆ ในดงกล้วยข้างบ้าน
    ปล่อยปลา 600 ตัว ผมมีหน้าที่ดูแลให้อาหารปลา ที่เลี้ยงปลาเพราะผมชอบกินปลา
    และดูแลง่าย ช่วงวันหยุดผมชอบไปตกปลาที่บ่อระเบิดหินใกล้เขาสวาย
    ได้ปลาตัวใหญ่ ๆ ไว้ให้แม่ทำอาหารครับ..”

ใส่ตาข่าย..กันนกเด้อจ้า..
    น้องแฝดบอกว่านกมากินไปหลายตัวเกือบหมด เลี้ยงปลาดุกในดงกล้วย

เห็นบ่อ เล็ก ๆ อาจจะไม่เชื่อว่ามีปลา เดี๋ยวช้อนให้เบิ่งครับ เลี้ยงปลาดุกในดงกล้วย

ปลาดุกเลี้ยงได้ เกือบ 4 เดือน
    อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวต้อม
    คนอำเภอห้วยทับทัน จังหวัดศรีสะเกษ
    เศรษฐกิจพอเพียงคับ

อยู่แบบพอดี

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ลาวดีน้อย
    บล็อก
    3
    ขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆค่ะ ปลาดุกแชบดีจ้าชอบ ขายกะได้ กินเองก็ดีค่ะ ประหยัดด้วย
    แล้วยังได้รายได้จากการขายอีกค่ะ ทำไม่ยาก ที่บ้านก็เลียงไว้กินค่ะ อยู่แบบพอเพียง พอกิน พอใช้ ชีวิตก็ไม่เดือนร้อนค่ะ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    สุดยอดค๊า เด็กๆขยันเนาะจ้าคุณครู
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย
    ดีเนาะครับ ใช้พื้นที่ให้เกิดประโยชน์ หม่องน้อยๆกะเลี้ยงได้...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    บ้านพี่แจ่มใสเขาปล่อยเลี้ยงใน โอ่งใหญ่ เลยค่ะ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ ตรี ศรีเมืองใหม่
    หนุ่มอุบล คนศรีเมืองใหม่
    ลูกศิษย์ของน้องลูกหินนี้เก่งเน๊าะ เก่งแบบเดียวกับอาจารย์ อิอิๆๆ
    :welcome3"...ศรีเมืองใหม่แดนธรรมประเสริฐ ถิ่นกำเนิดหลวงปู่มั่น ลือลั่นสวรรค์ภูหล่น ยลสวยหินผานางคอย ลอยล่องแก่งจุการ งามตระหง่านเสาธงวงกลมใหญ่...">>>>> www.muangmai.ob.tc

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน
    ตัวใหญ่ตั้วละครับปลาดุกต้มปนเเน่น้อครับอิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองลำดวน
    เศรษฐกิจแบบพอเพียง ดีมากครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    ขยันดีครับ อนาคตต้องเป็นเจ้าของฟาร์มแน่นอน...

Tags for this Thread