หัวข้อ: ปีทองของชาวนา

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

ปีทองของชาวนา

ปีทองของชาวนา

ปีนี้เป็นปีที่ชาวนาได้ยิ้มน่าใสขึ้นมาได้

หลังจากที่รัฐบาลประกันราคาข้าว ในราคา กิโลกรัมละ 15 บาท

แต่ ณ แต่วันนี้ รัฐคงไม่ได้ออกเงินค่าข้าวเท่าใดนัก เพราะอะไรหรือคะ

เพราะตอนนี้ข้าวหอมมะลิ ราคายิ่งกว่าทองคำเสียอีก

วันเสาร์ ข้าพเจ้านำข้าวไปขาย เพื่อมาให้เป็นค่ารถเกี่ยว (กะว่าให้ข้าวในนาเลี้ยงตัวมันเอง) ปรากฎว่า ข้าวกิโลละ 15 บาท พอดีค่ะ

แต่มาวันอาทิตย์ ข้าวที่โรงสีท่าตูม สุรินทร์ ราคาขยับขึ้น เป็น กิโลกรัมละ 16 บาทแล้ว

ตอนนี้ใครมีข้าวในมือ หมายความว่า คนนั้นมีเงินแบบเป็นเศรษฐีน้อยๆๆ

เพราะ ข้าว 10 ตัน ราคา ณ วันนี้ ราคา 160,000 บาทแล้วค่ะ

วันก่อน มีชาวบ้านนำข้าวไปขาย (วันเสาร์) จำนวน 5 ถุงปุ๋ย ได้เงิน 3,000 กว่าบาท

วันอาทิตย์ มีชาวบ้านนำข้าวไปขาย 13 ถุงปุ๋ย ได้เงิน 8,000 กว่าบาท

ก็คิดดูเอาเองนะคะ ว่า ไม่ใช่ยุคทองของชาวนาแล้วจะยุคอะไร

แต่ในมุมกลับกัน

พี่น้องที่ไม่ได้ทำนา ก็คงต้องเตรียมรับสภาพ ข้าวยากมากแพงไว้ให้ดี
    เพราะข้าวเปลือกแพงขนาดนี้ ก็ต้องเตรียมซื้อข้าวสารในราคาที่แพงมากๆๆ

ขอเตือนว่า ถึงเวลาที่ชาวกรุงเทพ และผู้ที่ต้องซื้อข้าวสารรับประทาน
    เตรียมตัวรับสภาพข้าวยากหมากแพงได้แล้วค่ะ

ยุคทองของชาวนา....แต่เป็นยุคแย่ของคนเดินดินกินข้าวแกงแล้วจ้า...

เรืองจริงที่กำลังจะได้รับในปีนี้ค่ะ....

อิสระ เสรี เสมอภาค

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    หลานคนสุรินทร์ จ๋าเห็นทีป้าจะต้องกลับไปอยู่บ้านเราไปหาเช่านาเขาทำดีกว่าเนาะจ้าอิอิอิอิ
    ข้าวแพงแบบนี้ข้าวมีคาราแบบนี้ไม่อยู่ดีกว่าเมืองนอกอิอิอิอิ โอ้ยอยากกลับบ้านไปหาทำนาเนาะจ้าหลาน ขอให้ชาวนามีแต่ความสุขกายสุขใจมีเงินมากนะจ๊ะ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อิสานเกินร้อย
    ถึงราคาข้าวจะดีแต่ก็อย่าลืมว่าราคาปุ๋ยก็แพงคักขนาดเหมือนกันแล้วค่าแรงกะแพงอีก
    สำหรับคนที่ใช้รถเกี่ยวก็ราคาแพงคือกัน ถ้าใช้คนเกี่ยวก็ต้องใช้รถสีข้าวก็ราคาแพงคือกัน
    บวกลบคุณหารแล้วกะบ่รู้ว่าชาวนาจะรวยหรือแค่พออยู่พอกินหรือว่าจะยังเป็นหนี้อยู่คือเก่า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองลำดวน
    แม่นครับราคาข้าวดีแต่ราคาปุ๋ยก็แพงชาวเป็นหนี้คือเก่าครับพี่น้อง

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    ปีนี้ราคาปุ๋ย ถูกลงมากด้วยจ้า

ซื้อยูเรีย กระสอบปุ๋ยละ 610 บาทค่ะ

ปีที่แล้วปุ๋ยกระสอบละ 1200 จ้า

ถึงบอกว่าปีทองของชาวนาไงคะ...

อิสระ เสรี เสมอภาค

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวฮิมโขง
    พอข้าวแพงกะมีสิ้นค้าอื่นๆขึ้นมาอีกครับทำไงชาวนากะบ่มีทางลืมตาอ้าปากได้หรอกครับ

peter911
    Guest

รวย?

สรุป.... พ่อค้าคนกลาง รวย รวย รวยรวย?รวย?

ศึกษาหาความรู้
    ไข่มุกอันดามัน-PHUKET
    ชาวนาแถวบ้านเรามีความสามารถทำนาได้แค่ปีละครั้ง
    เป็นส่วนใหญ่ เพราะต้องอาศัยน้ำฟ้า
    แต่แถว ๆสุพรรณฯเื่พื่อน ทำกัน ปีละ 2-3 ครั้ง
    หวังว่าบ้านเราคงได้ทำแบบนั้นบ้าง
    เหนื่อยหน่อยแต่ก็คุ้ม
    เพียงแต่ หวังว่าราคาคงจะดีอย่างนี้ต่อไป

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา
    คนรวยคือพ่อค้าคนกลางจ้า อิอิ ชาวนาบ่รวยดอก พออยู่ได้จ้า

เพื่อนเมษาเพิ่นรับซื้อ ข้าว-ถั่ว จากชาวบ้านและหมู่บ้านใกล้เคียงจ้า

เพื่อนบอก รายได้ดีเด้ แล้วเพื่อนก็เอาปุ๋ย เอายาฆ่าศัตรูพืช อื่นๆเกี่ยวกับเกษตร

มาขาย และผ่อนชำระ หรือแลกเป็นข้าวในปีต่อไป พะนะ รวยแล้วเพื่อนข่อย
    ดีใจนำหมู่เนาะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ฅนไร้หัวใจ
    คงเรียกว่า ยุคทองของชาวนาบ่ได้เต็มปากเต็มคำดอกจ้า
    เพิ่นน่าจะเรียกว่า ยุคทองของคนหากินกับชาวนา
    ก้อคือพ่อค้าคนกลางนั่นแหละเพิ่นรวย
    เป็นยุคทองของเพิ่น

Tags for this Thread